Chanakya Niti : कोणत्या ठिकाणी थांबणे आहे धोकादायक, चाणक्यांच्या मते, क्षणभरही तेथे थांबू नका


आचार्य चाणक्य यांनी त्यांच्या चाणक्य नीती या ग्रंथात म्हटले आहे की, ज्ञानी माणसाने प्रत्येक परिस्थितीला खंबीरपणे सामोरे जावे. पण ती परिस्थिती कशी आहेत, बदलणे अशक्य असेल तर तिथेच थांबण्यापेक्षा मार्ग बदलला पाहिजे.

राष्ट्रावर हल्ला : आचार्य चाणक्य यांनी म्हटले आहे की, दुसऱ्या देशाने किंवा राज्याने आपल्या देशावर किंवा राज्यावर हल्ला केला, तर परिस्थितीला सामोरे जाणे अशक्य असेल तर तेथून पळ काढणे चांगले. राज्यावर हल्ला झाल्यानंतर तेथील लोकांचे जीवन नरक बनते. लोक खाण्यापिण्यासाठीही लोभी होतात.

दुष्काळाची परिस्थिती : चाणक्य नीती म्हणते की कोणत्याही क्षेत्रात किंवा राज्यात दुष्काळ पडला तर तिथे राहण्यात अर्थ नाही. अशा ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी स्थलांतरित होणे चांगले. दुष्काळग्रस्त ठिकाणी राहिल्याने कुटुंबाचा जीव धोक्यात येईल.

बिघडलेली कायदा आणि सुव्यवस्था: चाणक्यच्या मते, जर एखाद्या ठिकाणी हिंसाचार होत असेल आणि कायदा आणि सुव्यवस्थेला काही अर्थ उरला नसेल, तर अशा ठिकाणी थांबू नये. तिथे राहिल्याने जीव धोक्यात येऊ शकतो. अशा ठिकाणाहून पळ काढणे चांगले.

शत्रूचा हल्ला : आचार्य चाणक्य म्हणतात की, शत्रू जर कोणावर भारी पडला. तो तुमच्यावर हल्ला करत आहे आणि तुमच्याकडे कोणतीही रणनीती नाही, म्हणून अशा प्रकारे प्रत्युत्तर देऊ नका, परंतु ते ठिकाण सोडा.

स्वसंरक्षण : चाणक्य म्हणतात की जीव असेल तर पुन्हा शत्रूचा सामना करता येतो. प्रथम सुरक्षित असणे आवश्यक आहे, म्हणूनच संयमाने वागा आणि प्रथम स्वतःचे संरक्षण करा.