Virat Kohli : 5 वर्षांपासून ज्या वेदना सहन करत होता विराट कोहली, त्याचा होणार आता अंत!


भारतीय क्रिकेट संघाला पुढील महिन्यात वेस्ट इंडिज दौऱ्यावर जायचे आहे. संघातील प्रमुख फलंदाजांपैकी एक असलेल्या विराट कोहलीसाठी हा दौरा अतिशय महत्त्वाचा असणार आहे. या दौऱ्यात कोहली आपले जुने दुखणे संपवू शकतो. असे दुखणे जे त्याला पाच वर्षांपासून सतावत आहे. कोहलीची यातून सुटका होणे आवश्यक आहे आणि टीम इंडियासाठीही ते खूप महत्त्वाचे आहे. खरे तर हे दुखणे पाच वर्षे परदेशी भूमीवर कसोटी शतक झळकावू न शकण्याचे आहे.

टीम इंडिया वेस्ट इंडिज दौऱ्यावर दोन कसोटी, तीन वनडे आणि पाच एकदिवसीय सामन्यांची मालिका खेळणार आहे. या दौऱ्याची सुरुवात केवळ कसोटी मालिकेने होईल. पहिला कसोटी सामना 12 ते 16 जुलै दरम्यान डॉमिनिका येथे खेळवला जाणार आहे. त्याचवेळी, दुसरा कसोटी सामना 20 ते 24 जुलै दरम्यान पोर्ट ऑफ स्पेनमधील क्वीन्स पार्क ओव्हल येथे खेळवला जाईल.

सध्याच्या काळातील महान फलंदाजांमध्ये कोहलीची गणना होते. त्याची बॅट चालली, तर गोलंदाज फक्त बघ्याच्या भूमिकेत राहतात. मात्र या महान फलंदाजाने त्याच्या बॅटमधून धावा निघत नसल्याचा प्रसंगही पाहिला आहे. कोहलीने तीन वर्षे आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये एकही शतक झळकावले नाही. मात्र गेल्या वर्षी आशिया कपमध्ये अफगाणिस्तानविरुद्ध टी-20 मध्ये शतक झळकावून त्याने हा दुष्काळ संपवला. तेव्हापासून कोहली उत्कृष्ट फॉर्ममध्ये आहे. तिन्ही फॉरमॅटमध्ये शतके झळकावली आहेत.

ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध भारतात खेळल्या गेलेल्या तीन सामन्यांच्या कसोटी मालिकेत खुद्द कोहलीने अहमदाबादमध्ये खेळल्या गेलेल्या कसोटी सामन्यात शतक झळकावले होते, पण कोहलीने परदेशी भूमीवर कसोटी शतक झळकावून पाच वर्षे झाली आहेत. गेल्या वेळी 2018 मध्ये परदेशी भूमीवर त्याने शतक झळकावले होते. कोहलीने 14 ते 18 डिसेंबर दरम्यान पर्थ येथे खेळल्या गेलेल्या कसोटी सामन्यात भारताच्या पहिल्या डावात 123 धावा केल्या.

त्यानंतर कोहलीला परदेशी भूमीवर कसोटीत शतक झळकावता आलेले नाही. पाच वर्षांपासून सुरू असलेला हा दुष्काळ संपवण्यासाठी वेस्ट इंडिज हे कोहलीसाठी योग्य ठिकाण आणि संघ आहे. वेस्ट इंडिज हे तेच मैदान जिथे कोहलीने त्याच्या कसोटी कारकिर्दीतील पहिले द्विशतक झळकावले होते. कोहलीने जुलै 2016 मध्ये नॉर्थ साउंड येथे खेळल्या गेलेल्या कसोटी सामन्यात 200 धावा केल्या होत्या, जे त्याच्या कसोटी कारकिर्दीतील पहिले द्विशतक होते. कोहलीने वेस्ट इंडिजमध्ये आत्तापर्यंत एकूण नऊ कसोटी सामने खेळले असून त्यात त्याने 35.61 च्या सरासरीने एकूण 463 धावा केल्या आहेत. यादरम्यान त्याच्या बॅटमधून एक शतक आणि दोन अर्धशतके झळकली आहेत.

दुसरीकडे, वेस्ट इंडिजविरुद्ध कोहलीची आकडेवारी पाहिली, तर या अनुभवी फलंदाजाने या संघाविरुद्ध एकूण 14 कसोटी सामने खेळले आहेत आणि 43.26 च्या सरासरीने 822 धावा केल्या आहेत. यादरम्यान त्याच्या बॅटमधून दोन शतके आणि पाच अर्धशतके झळकली आहेत.

कोहलीने आशिया कप-2022 मध्ये शतक झळकावल्यापासून तो उत्कृष्ट फॉर्ममध्ये आहे आणि तो त्याच्या जुन्या रंगात दिसत आहे. ऑस्ट्रेलियात खेळल्या गेलेल्या T20 विश्वचषकात त्याने पाकिस्तानविरुद्ध शानदार खेळी केली होती. यानंतर कोहलीने डिसेंबरमध्ये बांगलादेशविरुद्ध त्याच्याच मैदानावर सलग दोन एकदिवसीय शतके झळकावली. कोहलीने या वर्षी जानेवारीत श्रीलंकेविरुद्ध वनडेतही शतक झळकावले होते. त्याने याआधीच ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध कसोटीत शतक झळकावले होते.

आयपीएलमध्येही कोहली रंगात दिसला होता. IPL-2023 मध्ये कोहलीने एकूण 14 सामने खेळले आणि 53.25 च्या सरासरीने एकूण 639 धावा केल्या. कोहलीने या मोसमात दोन शतके आणि सहा अर्धशतके झळकावली. वेस्ट इंडिजविरुद्धचे आकडे आणि सध्याचा फॉर्म पाहता कोहली पाच वर्षांपासून सहन करत असलेल्या वेदनांना पूर्णविराम देईल, असे चित्र सध्या तरी दिसते.