तीव्र सूर्यप्रकाशामुळे डोळ्यांना होऊ शकतो संसर्ग, डॉक्टरांनी सांगितलेल्या या पद्धतींनी करा स्वतःचे संरक्षण


या कडाक्याच्या उन्हात डोळ्यांच्या आरोग्याची काळजी घेणेही गरजेचे आहे, पण बहुतेकांना त्वचेची किंवा केसांची काळजी असते. अशा परिस्थितीत डोळ्यांच्या समस्येची काळजी घेतली जात नाही, परंतु उन्हाळ्याच्या या काळात तुमच्या डोळ्यांना संसर्ग होण्याचा धोका अधिक वाढतो.

या ऋतूत डोळ्यांतून पाणी येणे, डोळे लाल होणे, अंधुक दिसणे या समस्या वाढतात, असे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. अनेक रुग्णालयांच्या नेत्ररोग विभागातही अशी प्रकरणे समोर येत आहेत. उन्हाळ्यामुळे डोळ्यांच्या ऊतींचेही नुकसान होते. या समस्यांकडे वेळीच लक्ष दिले नाही तर डोळ्यांच्या दृष्टीवर परिणाम होण्याचा धोका असतो.

एम्समधील आरपी सेंटरच्या डॉक्टरांनी सांगितले की, सध्या विभागात डोळ्यांच्या संसर्गाची प्रकरणे सतत वाढत आहेत. ही समस्या लहानांपासून मोठ्यांपर्यंत दिसून येत आहे. ज्यांना आधीपासून डोळ्यांशी संबंधित कोणतीही समस्या होती, त्यांची समस्या आणखी वाढली आहे. अशा परिस्थितीत लोकांनी या कडक उन्हात आणि उष्णतेमध्ये स्वतःचे संरक्षण करण्याचा सल्ला दिला आहे.

बाहेर जाताना सनग्लासेस घाला. दिवसातून तीन ते चार वेळा थंड पाण्याने डोळे धुवा. डोळ्यांमध्ये काही समस्या जाणवत असल्यास डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. अशावेळी स्वतःहून औषध किंवा आयड्रॉप टाकणे हानिकारक ठरू शकते.

थंड पाण्याने डोळे धुतल्याने डोळ्यांचा ताणही कमी होतो. तसेच डोळ्यांची जळजळ आणि लालसरपणा कमी होण्यास मदत होते. सकाळी आणि संध्याकाळी थंड पाण्याने डोळे धुण्याचा प्रयत्न करा. मुलालाही हे शिकवा. जर एखाद्या व्यक्तीच्या डोळ्यात जळजळ होत असेल तर ताबडतोब रुग्णालयात जा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही