Brand Story : कहाणी अंबुजा सिमेंटची, कंपनीला कशी मिळाली जगात ओळख, अवलंबली कोणती रणनीती?


तुम्ही द ग्रेट खलीला टीव्हीवरील सिमेंटच्या जाहिरातीत पाहिले असेल. त्या जाहिरातीत खली म्हणताना दिसत आहे – “अंबुजा सीमेंट से घर बनाने पर आया घर में रहने का असली मजा.”साहजिकच या अंबुजा सिमेंटची लोकप्रियता केवळ शहरा-शहरात अशीच नाही. हे देशातील आणि जगातील सर्व निवासी आणि कॉर्पोरेट उंच इमारतींच्या बांधकामात वापरले जाते.

आज अंबुजा सिमेंट ही अदानी समूहाचा एक भाग आहे, पण बाजारपेठेतील आघाडीची सिमेंट कंपनी होण्यासाठी तिला बराच काळ लागला. कंपनीची स्थापना 1983 साली झाली. गुजरातमधील नरोत्तम सेखसारिया आणि सुरेश नेवतीया या दोन व्यावसायिकांनी याची सुरुवात केली होती.

तसे, उद्योगपती नरोत्तम सेखसारिया आणि सुरेश नेवातीया यांना सिमेंट उद्योगाबद्दल विशेष माहिती नव्हती. पण शहरीकरणाची घोडदौड पाहता भारतासारख्या विकसनशील अर्थव्यवस्थेसाठी सिमेंटचा व्यवसाय अत्यंत महत्त्वाचा ठरणार असल्याचे भाकीत त्यांनी केले होते.

आणि हेच कारण आहे की सन 2005 पर्यंत अंबुजा सिमेंट ही एक मोठी भारतीय सिमेंट कंपनी बनली होती. या काळात कंपनी एसीसी लिमिटेडचा एक भाग बनली. पण 2022 मध्ये अंबुजा सिमेंट अदानी ग्रुपचा एक भाग बनली.

2009 मध्ये, अंबुजा नॉलेज सेंटर वास्तुविशारद, अभियंते आणि बांधकाम व्यावसायिकांसाठी एक प्रमुख व्यासपीठ बनले. कंपनी इतर अनेक कामांमध्येही सहभागी झाली. याचा खूप फायदा झाला. सामुदायिक पोहोच कार्यक्रम आणि जलसंधारण उपाय, कृषी प्रकल्प, पर्यावरण संरक्षण मानके सेट केली गेली, यात आश्चर्य नाही की अंबुजा सिमेंटने खूप चांगले योगदान दिले आणि भारतातील सर्वात मोठी सिमेंट कंपनी बनली.

2020 मध्ये अंबुजा सिमेंट 87.77 टक्के वाढला. तर यावर्षी मार्चनंतर कोविडमुळे देशात लॉकडाऊन होता. कंपनीने 440.53 कोटी रुपयांची वाढ नोंदवली. एका वर्षापूर्वी कंपनीला 234.61 कोटी रुपयांचा नफा झाला होता आणि ती वाढीची प्रक्रिया चालू राहिली.

2007 मध्ये, कंपनीने ग्रामीण भागात पायाभूत सुविधा मजबूत करण्याच्या दिशेने पावले उचलली. ज्यातून त्याला खूप फायदा झाला. हा तो काळ होता, जेव्हा संपूर्ण देशात विकासाला नवी गती मिळत होती. शहरीकरणाला वेग आला होता. 2007 मध्ये अंबुजा सिमेंटचे चेअरमन सुरेश निवातिया यांना ग्रामीण क्षेत्रातील विकासासाठी पद्मभूषण पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले.

याशिवाय 2009 मध्ये अंबुजाला पर्यावरणासाठी सर्वोत्कृष्ट पुरस्कार मिळाला होता. पंतप्रधानांच्या हस्ते त्यांना राष्ट्रीय पुरस्कारानेही गौरविण्यात आले. त्याच वेळी, 2012 मध्ये, भारतीय उद्योग महासंघाने (CII) अंबुजा सिमेंटच्या प्रयत्नांना मान्यता दिली. त्याच वर्षी राष्ट्रपती कंपनीला CII सस्टेनेबिलिटी अवॉर्ड 2012 ने देखील सन्मानित करण्यात आले.

अंबुजा सिमेंटच्या मालकांचे म्हणणे आहे की त्यांनी उत्पादनाची विक्री करताना नेहमीच वरचा आणि पलीकडे विचार केला आहे. कंपनीचे उद्दिष्ट त्यांच्या उत्पादनांचे ब्रँडिंग आणि विश्वास निर्माण करणे आहे आणि याच कारणामुळे आज अंबुजा कंपनी भारतात आणि परदेशात ब्रँड आयकॉन आहे. तो मजबूत हेतू आणि आत्म्याचे देखील प्रतीक आहे.