Team India Selector : टीम इंडियाचे सिलेक्टर का होत नाहीत वीरेंद्र सेहवागसारखे दिग्गज? कारण आहे 1 कोटी रुपये!


माजी मुख्य निवडकर्ता चेतन शर्मा यांचे स्टिंग ऑपरेशन करून संघाविषयी अनेक प्रकारची माहिती सार्वजनिक केल्यावर भारतीय क्रिकेटमध्ये खळबळ उडाली होती. यानंतर चेतन शर्माला मुख्य निवडकर्त्याचे पद सोडावे लागले. तेव्हापासून शिवसुंदर दास हे पद सांभाळत आहेत. गेल्या काही वर्षांपासून पाहिले, तर पूर्वीच्या तुलनेत मोठे नाव असलेल्या एकाही माजी खेळाडूने हे पद भूषवलेले नाही.

मागच्या वेळी बीसीसीआय निवड समितीचे प्रमुख भारताचे माजी सलामीवीर कृष्णमाचारी श्रीकांत होते. श्रीकांत 2008 ते 2012 पर्यंत मुख्य निवडकर्ता होता आणि त्याच्या आधी दिलीप वेंगसरकर 2006 ते 2008 पर्यंत या पदावर होते.

मुख्य निवडकर्त्याला दिलेल्या पगारामुळे या शर्यतीत कोणतेही मोठे नाव येत नाही. वृत्तसंस्था पीटीआयच्या वृत्तानुसार, याच कारणामुळे वीरेंद्र सेहवागसारखी मोठी नावे या पदासाठी अर्ज करण्यास टाळाटाळ करत आहेत. बीसीसीआयच्या एका अधिकाऱ्याने पीटीआयला सांगितले की, सेहवागने सीओएच्या वेळी टीम इंडियाच्या मुख्य प्रशिक्षकपदासाठी अर्ज केला होता, परंतु अनिल कुंबळे त्यावेळी संघाचा प्रशिक्षक बनला होता. तो म्हणाला की यावेळी सेहवाग मुख्य निवडकर्ता पदासाठी अर्ज करण्याची शक्यता फारच कमी आहे.

हा पगार इतका कमी आहे की सेहवागच्या उंचीचा खेळाडू या पदासाठी अर्ज करणार नाही, असेही या अधिकाऱ्याने सांगितले. तथापि, त्याने मान्य केले की जर आपण उंचीबद्दल बोललो तर उत्तर विभागातील सेहवाग मुख्य निवडकर्ता पदासाठी योग्य दावेदार आहे. माजी खेळाडू सध्या ब्रॉडकास्ट करताना दिसतात, जिथे त्यांना मिळणारा पगार हा मुख्य निवडकर्त्याला दिलेल्या पगारापेक्षा कमी असतो.

मुख्य निवडकर्त्याचे सध्याचे वेतन पाहिल्यास ते वार्षिक एक कोटी आहे तर समितीच्या उर्वरित सदस्यांना वर्षाला 90 लाख रुपये मिळतात. अधिकाऱ्याने सांगितले की, बीसीसीआय मुख्य निवडकर्त्याला 4-5 कोटी रुपये देऊ शकत नाही असे नाही. त्याने सांगितले की अनेक मोठी नावे अर्ज करणे टाळत आहेत, कारण बीसीसीआयच्या नियमानुसार अर्ज करणाऱ्या माजी खेळाडूने शेवटचा आंतरराष्ट्रीय सामना किमान पाच वर्षे खेळलेला असावा.

काही वर्षांपूर्वी निवृत्त झालेल्या उत्तर विभागातील अनेक मोठी नावे आहेत. यात युवराज सिंग, हरभजन सिंग आणि गौतम गंभीर यांचा समावेश आहे, मात्र या तिघांना निवृत्त होऊन पाच वर्षेही झालेली नाहीत. अहवालात असे म्हटले आहे की जोपर्यंत मुख्य निवडकर्ता महान उंचीचा खेळाडू होत नाही, तोपर्यंत त्याला विराट कोहली, रवी शास्त्री आणि राहुल द्रविड सारख्या उंचीच्या लोकांसमोर खूप कठीण वाटते.