Start-Up Governance : आलिशान कार आणि करोडोंचा पगार यावर लागणार लगाम, स्टार्टअपच्या संस्थापकांना आधी चालवून दाखवावे लागणार ‘दुकान’


स्टार्टअप संस्थापकांचे उद्यम भांडवलदारांच्या पैशांवर मजा मारण्याचे दिवस आता गेले आहेत. अलीकडे, स्टॉक मार्केटमध्ये अनेक स्टार्टअप फ्लॉप झाल्याची प्रकरणे समोर आली आहेत, मोठे नुकसान होऊनही उच्च मूल्यांकन ठेवणे, संस्थापक कंपन्यांमध्ये आर्थिक झोलझाल करत आहेत. त्यामुळेच आता स्टार्टअप कंपन्यांमध्ये कॉर्पोरेट गव्हर्नन्सप्रमाणे काटेकोरपणा पाळण्याची योजना आहे. जाणून घ्या स्टार्टअप्सच्या जगात काय बदल होणार आहे…

खरेतर, अनेक उद्यम भांडवलदार जे स्टार्टअप्सना निधी देत ​​आहेत, त्यांना सल्लागार कंपन्यांनी त्यांच्या पोर्टफोलिओमध्ये कंपन्यांचा एकदा ऑडिट करून घेण्याचा सल्ला दिला आहे. त्याबाबत उद्यम भांडवलदारांमध्ये एकमत असल्याचे दिसते. अलीकडेच अनेक ऑडिट कंपन्यांनीही यासंबंधीचे सादरीकरण उद्यम भांडवलदारांना दिले आहे.

भारतीय स्टार्टअप्समध्ये आर्थिक अनियमिततेच्या तक्रारी आता सामान्य झाल्या आहेत. सर्वप्रथम भारत पेमध्ये अश्नीर ग्रोव्हर आणि त्याची पत्नी माधुरी जैन यांचे प्रकरण समोर आले. त्यानंतर ‘मामाअर्थ’ने आयपीओमधून माघार घेतल्यानंतरही आर्थिक खात्यातील अनियमितता आणि जादा मूल्यांकनाच्या बातम्या समोर आल्या. मिंटच्या एका बातमीनुसार, देशात सध्या 100 युनिकॉर्नपैकी फक्त 25 नफा कमावण्याच्या स्थितीत आहेत. स्टॉक मार्केटमध्ये सूचीबद्ध असलेल्या पेटीएम, झोमॅटो आणि नायका सारख्या यापूर्वीच्या स्टार्टअप कंपन्या त्यांच्या गुंतवणूकदारांचे मूळ पैसे देखील परत करण्यात अपयशी ठरल्या आहेत.

एका व्हेंचर फंडाचा हवाला देत इकॉनॉमिक टाइम्सच्या अहवालात काही कंपन्यांच्या जुन्या ऑडिटमध्ये आर्थिक अनियमितता समोर आल्याचे म्हटले आहे. स्टार्टअप कंपन्यांमध्ये वाढत्या गैरव्यवस्थापनाच्या अलीकडील घटनांनंतर, स्टार्टअप संस्थापक आणि गुंतवणूकदारांमध्ये या विषयावरील चर्चा सर्वात महत्त्वाची बनली आहे. आता गुंतवणूकदार कोणत्याही स्टार्टअपमध्ये गुंतवणूक करण्यापूर्वी ऑडिटची प्रक्रिया पूर्ण करत आहेत, जेणेकरून उशिरा का होईना मोठी समस्या निर्माण होऊ शकत नाही.

स्टार्टअप जगतात कॉर्पोरेट गव्हर्नन्स आणण्याची चर्चा बऱ्याच दिवसांपासून सुरू होती आणि आता नुकतेच ‘मोजोकेअर’च्या प्रकरणानंतर पुन्हा एकदा चर्चेला उधाण आले आहे. मोजोकेअरच्या संस्थापकांनी त्यांच्या गुंतवणूकदारांना कबूल केले की त्यांनी कंपनीचा महसूल वाढवला. त्यामुळेच आता गुंतवणूकदारांकडून स्टार्टअपच्या कामकाजावर बारीक लक्ष ठेवण्यास सांगितले जात आहे.

BharatPe व्यतिरिक्त, गेल्या एका वर्षात Byju’s, Jilingo, Rahul Yadav’s 4B Network आणि Trail यांसारख्या उद्यम निधी असलेल्या स्टार्टअप्समध्ये कंपनी ऑपरेशन्स आणि गव्हर्नन्सशी संबंधित अनेक समस्या समोर आल्या आहेत.

या सर्व घटना पाहता, आता उद्यम भांडवलदार भारतीय स्टार्टअप्समध्ये पैसे गुंतवण्याआधी अत्यंत सावध दृष्टिकोन अवलंबत आहेत. येत्या काही दिवसांत त्याचा परिणाम स्टार्टअप्सच्या निधीवर तसेच अनेकदा करोडो पगार घेणाऱ्या स्टार्टअप संस्थापकांच्या जीवनशैलीवर दिसून येते. ते आलिशान वाहनांमध्ये फिरतात आणि आलिशान घरेही खरेदी करतात.