IND VS WI : रोहित शर्मासाठी का महत्त्वाचा आहे वेस्ट इंडिज विरुद्धचा प्रत्येक सामना ?


भारतीय क्रिकेट संघाला पुढील महिन्यात वेस्ट इंडिज दौऱ्यावर जायचे आहे. टीम इंडिया या दौऱ्यात दोन कसोटी, तीन एकदिवसीय आणि पाच टी-20 सामन्यांची मालिका खेळणार आहे. या दौऱ्यासह टीम इंडिया आपल्या आयसीसी वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपच्या पुढील सत्राला सुरुवात करेल. हा दौरा भारतासाठी देखील महत्त्वाचा आहे, कारण भारताला सप्टेंबरमध्ये आशिया चषक आणि त्यानंतर ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये एकदिवसीय विश्वचषक खेळायचा आहे आणि त्यामुळे संघाचा कर्णधार रोहित शर्मासाठीही हा दौरा खूप महत्त्वाचा आहे.

हा दौरा रोहितसाठी जसा कर्णधार म्हणून खूप महत्त्वाचा आहे, तसाच हा दौरा त्याच्यासाठी वैयक्तिकरित्या खूप महत्त्वाचा आहे. रोहित सध्या चांगल्या लयीत नाही. आयसीसी वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीतही तो अपयशी ठरला होता. यापूर्वी खेळलेल्या IPL-2023 मध्ये देखील 16 सामन्यांमध्ये रोहितच्या बॅटमधून फक्त दोन अर्धशतके झाली होती.त्याची IPL मध्ये सरासरी 20.75 होती.

यावर्षी जानेवारीमध्ये इंदूरमध्ये न्यूझीलंडविरुद्धच्या वनडेमध्ये रोहितने शतक झळकावले होते. यानंतर ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध खेळल्या गेलेल्या चार सामन्यांच्या कसोटी मालिकेतील पहिल्या सामन्यात रोहितने नागपुरात शतक झळकावले. फेब्रुवारीमध्ये त्याने हे शतक झळकावले होते. मात्र त्यानंतर रोहितची बॅट शांत आहे. कशी तरी त्याला आयपीएलमध्ये दोन अर्धशतके झळकावता आली. पण संपूर्ण हंगाम तो अपयशी ठरला. अशा परिस्थितीत रोहितसाठी आशिया चषक आणि विश्वचषकापूर्वी जुन्या लयीत परतण्याची वेस्ट इंडिज दौरा ही नवी संधी आहे आणि रोहितलाही हे चांगलेच माहीत आहे.

ही मालिका रोहितसाठी एक प्रकारची रीस्टार्ट मालिका असू शकते, ज्यामध्ये रोहित भूतकाळ विसरून नवीन मिशनसह मैदानात उतरू शकतो. रोहितसाठी नव्याने सुरुवात करणेही महत्त्वाचे आहे. त्याच्या अनुभवातून शिकून त्याने भारताला विश्वविजेता बनवण्याची तयारी करावी. यासाठी रोहितला प्रत्येक सामन्याकडे लक्ष द्यावे लागणार आहे, कारण आशिया चषक आणि विश्वचषक स्पर्धेसाठी फारसा वेळ शिल्लक नाही.

वेस्ट इंडिजमध्ये रोहितचे आकडे पाहिले तर त्याने येथे 17 वनडे सामने खेळले आहेत, ज्यामध्ये त्याची सरासरी उत्कृष्ट राहिली आहे. रोहितने 2007 पासून वेस्ट इंडिजमध्ये 17 एकदिवसीय सामने खेळले असून 47 च्या सरासरीने 517 धावा केल्या आहेत. रोहितच्या बॅटमधून पाच अर्धशतके झळकली आहेत, पण एकही शतक झळकलेले नाही. मात्र, रोहितचा स्ट्राईक रेट केवळ 72.40 असल्याने चिंतेचा विषय आहे. तर T20 मध्ये रोहितने सात T20 सामन्यांमध्ये 46.25 च्या सरासरीने 185 धावा केल्या आहेत. यादरम्यान त्याचा स्ट्राइक रेट 145.66 राहिला आहे. रोहितच्या बॅटमधून दोन अर्धशतकेही झळकली आहेत.

रोहितने वेस्ट इंडिजमध्ये फक्त दोन कसोटी खेळल्या आहेत, ज्यात त्याने एकूण 50 धावा केल्या आहेत. जर आपण मर्यादित षटकांचे आकडे पाहिले, तर हे आकडे रोहितसाठी चांगले म्हणता येतील आणि हे देखील सिद्ध होते की रोहित येथे धावा करु शकतो, फक्त त्याला एकदिवसीय सामन्यांमध्ये त्याचा स्ट्राइक रेट थोडा सुधारावा लागेल. रोहितही विश्वचषकाची तयारी लक्षात घेऊन प्रत्येक सामना गांभीर्याने घेऊन या दौऱ्यावर आपली लय साधण्याचा पूर्ण प्रयत्न करेल. रोहितसाठी रीस्टार्ट बटण दाबण्यासाठी वेस्ट इंडिज हे योग्य व्यासपीठ ठरू शकते.