Yoga in Buddhism : योगामुळे दूर होते आयुष्यातील प्रत्येक दु:ख, जाणून घ्या आणखी काय म्हणाले भगवान गौतम बुद्ध ?


योग ही प्राचीन भारताची देणगी आहे. त्याची उपयुक्तता जगभरात ओळखली गेली आहे. भारतातील विविध धर्म आणि पंथांमध्ये योगाचा विशेष उल्लेख केला गेला आहे. बौद्ध आणि जैन धर्मात योग आध्यात्मिकदृष्ट्या वैध आहे. धार्मिकदृष्ट्या ते मोक्षाचे साधन मानले गेले आहे. योग ही खरं तर मनाला केंद्रीत करणारी जीवनशैली आहे. यामुळे एकाग्रता वाढते आणि बौद्ध धर्मात याला ज्ञानप्राप्तीसाठी सर्वोत्तम क्रिया म्हटले गेले आहे.

योग आणि बौद्ध धर्माच्या संबंधाचा विचार करताना भगवान बुद्ध हे भारताचेच होते, हे लक्षात घेतले पाहिजे. ते वेदांतिक तत्त्वज्ञानात पारंगत होते. ते योगामध्ये परिपूर्ण होते. बौद्ध तत्त्वज्ञानात ईश्वराचे अस्तित्व मान्य केले गेले नसले, तरी मोक्षाचा स्वीकार केला गेला आहे, ज्याला त्यांनी निर्वाण म्हटले आहे आणि हे निर्वाण मिळवण्याचे एक महत्त्वाचे माध्यम म्हणजे योग.

बौद्ध धर्मातील योग ही एक साधना पद्धत
बौद्ध धर्मात योगाला अध्यात्मिक अभ्यास मानले गेले आहे. ती शीला, समाधी आणि प्रज्ञा अशी विभागलेली आहे. त्याला त्रिरत्न असे नाव देण्यात आले असून त्यात ध्यानाला अधिक महत्त्व देण्यात आले आहे. ध्यान केल्याने मन आणि मेंदू स्थिर होतो. भगवान बुद्ध म्हणाले होते – एकांतात ध्यान केल्याने आत्मिक शांती मिळते. ध्यानाचे पालन करणे ही साधना आहे आणि ही प्रथा मोक्षाचा मार्ग प्रशस्त करते.

पाच प्रकारचे ध्यान
बौद्ध धर्मात ध्यानाचे पाच मार्ग आहेत. मन आणि शरीरातील अडथळे दूर करण्यासाठी या सर्व पद्धती सांगितल्या आहेत. बौद्ध तत्त्वज्ञानानुसार त्यांचे पालन केल्याने आत्मिक समाधान मिळते.

भगवान बुद्ध आपल्या शिष्यांना योगविद्येच्या अभ्यासादरम्यान चमत्कार करण्यास मनाई करत असत. त्यांचा असा विश्वास होता की चमत्कार केल्याने अध्यात्मिक साधनेच्या मार्गात अडथळा येतो आणि योग ही कामगिरीची वस्तू बनते. तर योग हे अभ्यासाचे शास्त्र आहे.

बौद्ध धर्मात सम्यकला आहे विशेष महत्त्व
संपूर्ण बौद्ध तत्त्वज्ञान मध्यमार्गाच्या संकल्पनेवर आधारित आहे. बुद्ध म्हणायचे – वीणाची तार इतकी ओढू नका की ती तुटेव किंवा ती इतकी सैल ठेवू नये की तिचा आवाज येणार नाही. या मध्यममार्गाला बौद्ध तत्त्वज्ञानात योग्य मार्ग म्हणतात. सम्यक याला संतुलित जीवन असेही म्हणता येईल.

भगवान बुद्ध म्हणायचे – धार्मिक जीवन जगणे हा देखील एक प्रकारचा योग आहे आणि याद्वारे प्रत्येक दुःखावर विजय मिळवता येतो. बुद्धाने सम्यक जीवनासाठी काही नियम केले होते. पतंजलीच्या अष्टांग योगाप्रमाणे, बौद्ध धर्माच्या अष्टांगिक मार्गाचे वर्णन केले आहे,

हे आहेत आठ सम्यक मार्ग – सम्यक दृष्टीकोन, सम्यक संकल्प, सम्यक भाषण, सम्यक कृती, सम्यक जीवन, सम्यक व्यायाम, सम्यक स्मरणशक्ती आणि शेवटी सम्यक समाधी.

सम्यक व्यायाम आणि सम्यक समाधी
बौद्ध धर्मात, योगासाठी सम्यक व्यायाम आणि सम्यक ध्यानाद्वारे मनातील वाईट गोष्टी दूर कराव्यात असे सांगितले आहे. भगवान बुद्धांनी जगाला दु:ख मानले होते आणि सांगितले होते की योग आणि साधनेने निर्वाण प्राप्त होते आणि नंतर दुःखातून मुक्ती मिळते.