तुम्हालाही सतत जाणवतो का थकवा ? ही आहेत या 4 आजारांची लक्षणे, त्वरित करा उपचार


जर तुम्हाला पुरेशी झोप मिळत असेल आणि जास्त शारीरिक काम करत नसेल, पण तरीही नेहमी थकवा जाणवत असेल, तर सावध राहा. हे अनेक रोगांमुळे होऊ शकते. डॉक्टर म्हणतात की आठवड्यातून एक किंवा दोनदा थकवा जाणवणे सामान्य आहे, परंतु ही समस्या कायम राहिल्यास ते अनेक रोगांचे लक्षण असू शकते. अशा परिस्थितीत तुम्ही गाफील राहू नये.

नेहमी थकल्यासारखे राहणे हे कोणत्या रोगांचे लक्षण असू शकते ते जाणून घेऊया.

1. अशक्तपणा
तज्ज्ञ डॉक्टर सांगतात की अॅनिमिया म्हणजे शरीरात रक्त कमी होण्याचा आजार. या आजाराने ग्रस्त व्यक्तीला नेहमी थकवा जाणवतो. शरीरात लाल पेशींच्या कमतरतेमुळे शरीरात थकवा कायम राहतो. शरीरात जीवनसत्त्वे, प्रथिने आणि लोहाच्या कमतरतेमुळे अॅनिमिया होतो. यावर वेळीच उपचार न केल्यास रुग्णाला किडनी निकामी होण्याचा आणि कर्करोगाचाही धोका असतो.

2. थायरॉईड वाढणे
एखाद्या व्यक्तीचे थायरॉईड वाढले, तरी थकवा येण्याची समस्या उद्भवू शकते. यामुळे माणूस थोडेसे काम केल्यावरच थकतो. असे घडते कारण थायरॉईड वाढल्याने शरीरात चयापचय वेगाने होऊ लागते. या स्थितीला हायपरथायरॉईडीझम म्हणतात. अशा स्थितीत व्यक्ती सहज थकवा येतो.

3. नैराश्य समस्या
नेहमी थकवा येणे हे देखील नैराश्याचे लक्षण असू शकते. याचे कारण म्हणजे नैराश्याने ग्रासलेली व्यक्ती रात्री नीट झोपू शकत नाही. दिवसभर मनात वेगवेगळे विचार येत राहतात. यामुळे भुकेची पद्धतही बदलते. व्यक्ती कमी खातो आणि त्यामुळे शरीरात पोषक तत्वांची कमतरता निर्माण होते. त्यामुळे थकवा सहज सुरु होतो.

4. मल्टिपल स्क्लेरोसिस
मल्टिपल स्क्लेरोसिस हा मेंदूचा आजार आहे. त्याचा परिणाम पाठीच्या कण्यापासून डोळ्यांपर्यंत दिसून येतो. या आजाराने ग्रस्त रुग्ण देखील नेहमी थकलेला असतो. तथापि, त्याची लक्षणे सहज ओळखता येत नाहीत. आजपर्यंत या आजारावर कोणताही विहित उपचार नाही.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही