Ashes 2023 : बेन स्टोक्सने फेडले ऑस्ट्रेलियाचे ‘कर्ज’, सोडला नॅथन लायनचा झेल आणि सामना हरला इंग्लंड !


सुरुवात कशीही असली तरी शेवट चांगलाच हवा, अशा आशयाची म्हण आपल्याकडे प्रचलित आहे. एजबॅस्टन येथे खेळल्या गेलेल्या पहिल्या कसोटीत इंग्लंडला अशी कामगिरी करता आली नाही. संपूर्ण जगाला चकित करून त्यांनी स्पर्धेची सुरुवात केली. पण, निकाल पाहूनही असे होऊ शकले नाही की लोकांच्या डोळ्यात पाणी आले. असे म्हणण्याची अनेक कारणे असू शकतात, पण सर्वात मोठे कारण म्हणजे बेन स्टोक्सने सोडलेला झेल. त्याच्या चुकीमुळे नॅथन लायनला मिळालेले जीवदान ऑस्ट्रेलियासाठी वरदान ठरले.

तसे, बेन स्टोक्सने नॅथन लायनचा झेल सोडत आपल्या संघाला इंग्लंडला पराभवाच्या दिशेने ढकललेच, शिवाय ऑस्ट्रेलियाचे ऋणही फेडले. हे कर्ज 4 वर्षे जुने आहे. त्याची तार 2019 मध्ये खेळल्या गेलेल्या हेडिंग्ले कसोटीशी जोडलेली आहे.

2019 मध्ये खेळल्या गेलेल्या हेडिंग्ले कसोटीत काय झाले ते आम्ही तुम्हाला सांगणारच आहोत. पण, त्याआधी एजबॅस्टनमध्ये बेन स्टोक्सची चूक केव्हा आणि कशी झाली हे आधी जाणून घेऊया? सामना शेवटच्या तासात असताना आणि ऑस्ट्रेलिया विजयापासून 37 धावा दूर असताना हे घडले. ऑस्ट्रेलियाच्या दुसऱ्या डावातील 84 वे षटक टाकले जात होते आणि नॅथन लायन फक्त 2 धावांवर खेळत होता.


स्टुअर्ट ब्रॉडच्या षटकाच्या दुसऱ्या चेंडूवर लायनचा शॉट हवेत गेला. स्टोक्सने त्याचा झेल घेण्याचा पुरेपूर प्रयत्न केला, पण अखेर तो झेल सोडला गेला. या सोडलेल्या झेलची किंमत इंग्लंडला या सामन्यात 2 विकेटने पराभव पत्करावा लागला.

जीवदानाच्या वेळी 2 धावांवर खेळत असलेल्या लायनने उरलेल्या 37 पैकी 14 धावा केल्या आणि त्याच्या फलंदाजीने नाबाद राहिला. असे करताना त्याने कर्णधार पॅट कमिन्ससोबत अर्धशतकी भागीदारी केली आणि ऑस्ट्रेलियाच्या विजयाची शानदार स्क्रिप्ट लिहिली.

आता या सगळ्यात बेन स्टोक्सने ऑस्ट्रेलियाचे कर्ज कसे फेडले ते जाणून घ्या. खरं तर, 2019 मध्ये खेळल्या गेलेल्या हेडिंग्ले कसोटीतही इंग्लंडने असाच विजय नोंदवला होता. तेथेही त्याने 1 गडी राखून विजय मिळवला कारण ऑस्ट्रेलियाची धावबाद होण्याची संधी हुकली.

नॅथन लायन ऑस्ट्रेलियासाठी इंग्लंडचा शेवटचा फलंदाज जॅक लीचला धावबाद करणार होता, ज्याचा झेल बेन स्टोक्सने एजबॅस्टनवर सोडला. मग मला सांगा, कर्जाची परतफेड झाली नाही का?