Adipurush : संवाद बदलूनही कमी झाले नाही संकट, मनोज मुंतशीरसह संपूर्ण स्टारकास्टविरोधात एफआयआर दाखल


आदिपुरुष या बॉलिवूड चित्रपटाचा वाद दिवसेंदिवस वाढत चालला आहे. आदिपुरुष चित्रपटातील वादग्रस्त संवाद बदलल्यानंतरही हा त्रास टळलेला नाही. रिलीज झाल्यापासून दिग्दर्शक ओम राऊत, लेखक मनोज मुंतशिर शुक्ला आणि बाकीच्या स्टारकास्टवर जोरदार टीका होत आहे. त्याचवेळी, आता या चित्रपटाविरोधात मुंबई पोलीस आयुक्तांसमोर एफआयआर दाखल करण्यात आला आहे. हा एफआयआर संजय तिवारी यांनी मुंबई उच्च न्यायालयाचे वकील आशिष राय, पंकज मिश्रा आणि दिव्या गुप्ता यांच्यामार्फत केला आहे.

एफआयआरमध्ये बॉलिवूड चित्रपट आदिपुरुषचे संवाद लेखक मनोज मुंतशिर, चित्रपट दिग्दर्शक ओम राऊत, इतर सर्व अभिनेते आणि अभिनेत्रींवर कारवाईची मागणी करण्यात आली आहे. या तक्रारीत विशेषत: सीबीएफसी बोर्डावर चित्रपटाच्या सादरीकरणासाठी आवश्यक प्रमाणपत्रे देण्यात निष्काळजीपणाचा आरोप करण्यात आला आहे.

यासोबतच चित्रपटातील वादग्रस्त दृश्ये आणि संवादांची तपासणी न करता चित्रपट निर्मात्याला तत्वतः प्रमाणपत्र देण्यात आले असल्याचेही नमूद करण्यात आले आहे.

तक्रारीत, सध्याच्या CBSE बोर्डाचे अध्यक्ष आणि इतर पॅनेलच्या सदस्यांनी तत्त्वत: सुटकेसाठी प्रमाणपत्र जारी करण्यात निष्काळजीपणा केल्याबद्दल म्हटले आहे. यासोबतच CBFC बोर्डाचे विद्यमान अध्यक्ष आणि इतर पॅनेलच्या सदस्यांविरुद्धही चौकशीची मागणी करण्यात आली आहे.

सिनेमॅटोग्राफ अॅक्ट, 1952 च्या कलम 5 (बी) अंतर्गत जारी करण्यात आलेल्या सीबीएफसी बोर्डाच्या मार्गदर्शक तत्त्वांच्या विरोधात आदिपुरुष चित्रपटात अनेक तथ्य आढळून आल्याचे तक्रारीत म्हटले आहे. असे असूनही, चित्रपटाला जागतिक प्रसारणासाठी आणि भारतातील चित्रपटगृहांमध्ये प्रसारित करण्यासाठी प्रमाणपत्र देण्यात आले आहे.

आदिपुरुष या चित्रपटातील वादग्रस्त संवाद आणि सादरीकरणामुळे भारतातील इतर राज्यांमध्ये सनातन धर्मीयांकडून तक्रारी करण्यात येत आहेत. चित्रपट निर्माता, दिग्दर्शक आणि इतर सर्व लोकांच्या अनैतिक कृत्यामुळे हिंदू धर्माच्या धार्मिक भावना दुखावल्या गेल्याचे तक्रारीत म्हटले आहे. भारतासोबतच आंतरराष्ट्रीय स्तरावरही त्याचा परिणाम दिसून आला आहे. भारत आणि नेपाळसारख्या देशांमधील संबंधांवरही मोठा परिणाम झाला आहे.

आदिपुरुष चित्रपटातील सर्व वादग्रस्त संवाद आणि सादरीकरण काढून टाकल्यानंतरच तो पुन्हा प्रदर्शित करण्यास परवानगी द्यावी, अशी मागणी तक्रारीत करण्यात आली आहे.