टीम इंडियाला 4 प्रश्नांनी घेरले, विराट कोहलीला पुन्हा सोपवावे का कसोटीचे कर्णधारपद?


विराट कोहलीला पुन्हा कसोटी कर्णधार बनवायचे का? तुम्ही हा प्रश्न का विचाराल? टीम इंडियाने पुन्हा मागे वळून का पाहावे? तर याचे उत्तर भारतीय क्रिकेट संघाच्या सध्याच्या स्थितीत आहे. डब्ल्यूटीसी फायनलमध्ये टीम इंडियाच्या पराभवानंतर रोहित शर्माच्या कसोटी कर्णधारपदावर प्रश्न उपस्थित होत आहेत. पण मुद्दा असा आहे की रोहित नाही तर कोण? पांढऱ्या चेंडूच्या क्रिकेटमध्ये अनेक पर्याय आहेत, पण लाल चेंडूच्या क्रिकेटमध्ये फक्त विराटच दिसतो.

WTC फायनलमध्ये रोहित शर्मा पहिल्यांदाच SENA देशांचे नेतृत्व करत होता. पण, तो या आघाडीवर सपशेल फ्लॉप झाला. संघ निवडीशी संबंधित त्याचे निर्णय, गोलंदाजीतील बदल आणि क्षेत्ररक्षण या सर्वांवरच प्रश्नचिन्ह उभे राहिले. आता वेस्ट इंडिज दौरा ही त्याच्या कसोटी कर्णधारपदाची शेवटची फेरी असू शकते, असे वृत्त आहे.

वेस्ट इंडिज दौऱ्यानंतर टीम इंडियाला डिसेंबरमध्ये दक्षिण आफ्रिकेसोबत पुढील कसोटी मालिका खेळायची आहे. बीसीसीआय आणि संघ निवडकर्त्यांसमोर मोठा प्रश्न आहे की, जर त्यांनी रोहित शर्माला कसोटी कर्णधारपदावरून हटवले, तर कोणाला कर्णधार बनवणार? प्रत्युत्तरादाखल सारी सुई विराट कोहलीवर अडकते.

मात्र, केएल राहुल, जसप्रीत बुमराह, ऋषभ पंत यांनी अधूनमधून कसोटी कर्णधारपदाची भूमिका बजावली आहे. मात्र सध्या हे तिघे दीर्घकाळ संघाबाहेर आहेत. राहुल आणि बुमराह यांच्यासोबत फिटनेसची समस्याही कायम आहे. पंत हा एक चांगला पर्याय असू शकतो, पण तो परतल्यानंतर कसा खेळतो यावर सर्व काही अवलंबून आहे?

रहाणेच्या पुनरागमनामुळे कसोटी कर्णधारपदाचा पर्यायही खुला आहे, ज्याच्या नेतृत्वाखाली भारताने 6 कसोटी सामने खेळले आणि सर्व जिंकले. पण, टीम इंडियात आपले स्थान पक्के करण्याचे आव्हान त्याच्यासमोर आहे. त्याचबरोबर त्याचे वय देखील 35 वर्षे आहे.

आता पांढऱ्या चेंडूच्या क्रिकेटमध्ये दिसत असलेल्या लाल चेंडूत सध्या कोणतेही पर्याय नाहीत, अशावेळी बीसीसीआय पुन्हा विराट कोहलीला संघाची कमान देण्याचा विचार करू शकते हे उघड आहे. रवी शास्त्रीपासून ते इंग्लंडच्या ओएन मॉर्गन यांनीही याची बाजू मांडली आहे. अगदी क्रिकेट चाहतेही याला सहमत आहेत.

तज्ज्ञांपासून चाहत्यांपर्यंत सर्वांच्या मते, विराट कोहली पुन्हा कसोटी कर्णधार होण्यास पात्र आहे, त्यामुळे या भूमिकेतील त्याची पूर्वीची कामगिरी हे त्याचे एक मोठे कारण आहे. विराट कोहलीच्या नेतृत्वाखाली भारताने 58.82 टक्के सामने जिंकले आहेत. यामध्ये घरच्या मैदानावर 24 कसोटी विजय आणि घराबाहेरील 15 कसोटी विजय आहेत. त्याचबरोबर कोहलीच्या नेतृत्वाखाली भारताने 16 कसोटी सामने गमावले आहेत.

स्पष्टपणे रेकॉर्ड वाईट नाही. पण, विराट कोहली कसोटीत टीम इंडियाची धुरा सांभाळण्यासाठी पुन्हा सज्ज होईल का, हा मोठा प्रश्न आहे. किंग कोहली गेल्या वर्षी सोडलेल्या पदावर बसण्यास सहमत होईल का? याचे उत्तर होय असेल तर टीम इंडियाच्या अडचणी वाढतील असे वाटत नाही. पण जर उत्तर नाही आले, तर भारतीय संघासमोर निर्माण होणारा प्रश्न आणखी खोलवर जाईल.