Deadly lightning : ढगांमध्ये कशी तयार होते प्राणघातक वीज, काय आहेत त्याची शास्त्रीय कारणे?


पावसाळ्याचा दिवस असून आकाशात वीज चमकणार नाही, असे कधीही होऊ शकते का! काळ्या ढगांच्या दरम्यान, तुम्ही अनेकदा जोरदार विजांचा गडगडाट पाहिला असेल. पण कधी कधी ही वीजही खूप जीवघेणी ठरते. कुणाच्या घरावर पडली, तर राख होते, कुणाच्या पिकावर पडली तर नासाडी होते.

पण आकाशात ही प्राणघातक वीज कशी तयार होते याचा कधी विचार केला आहे का? आणि जिथे पडेल तिथे ती कहर कशी निर्माण करते? शास्त्रज्ञांनी या प्रश्नांचा सखोल अभ्यास केला आहे आणि वीज पडण्याच्या घटना उन्हाळ्याच्या दिवसात अनेकदा घडत असल्याचे आढळून आले आहे.

ओलावा आणि उबदार हवेच्या वाढीसह विज चमकणे सुरू होते. सामान्यत: कडक उन्हाच्या दिवसात अचानक पाऊस पडला की आकाशात विजांचा लखलखाट होतो. शास्त्रज्ञांच्या मते, सूर्यप्रकाशामुळे पृथ्वी तासन्तास तापते, तेव्हा पृथ्वीवरील आर्द्रता असलेली गरम हवा वेगाने वरच्या दिशेने वाढते. थंड हवेपेक्षा गरम हवा जास्त दाट असते. त्यामुळे त्याचा प्रभाव अधिक होतो.

गरम हवेच्या वाढीमुळे पाण्याच्या थेंबामध्ये ऊर्जा वाहू लागते. या प्रक्रियेमुळे ढगांमधून उष्णतेची गळती होते. जेव्हा हे सुमारे 30 मिनिटे चालू राहते, तेव्हा ढगांमध्ये प्रचंड गडगडाट होतो. त्याचा परिणाम 10 किलोमीटरपर्यंतच्या त्रिज्येवर होतो. कारण हवेचे वाढते वस्तुमान वरच्या दिशेने जात नाही, तर सर्वत्र पसरते. हे सहसा वादळ ढगांचे स्वरूप आहे.

खरं तर, जेव्हा थंड हवा आणि उबदार हवा एकत्र येते, तेव्हा उबदार हवा वर येते आणि ढगांमध्ये गडगडाट निर्माण होतो. थंड हवेत बर्फाचे स्फटिक आणि उबदार हवेत पाण्याचे थेंब असतात. वादळादरम्यान, हे थेंब आणि स्फटिक एकमेकांवर आदळतात आणि हवेत तुटतात. या घर्षणामुळे ढगांमध्ये वीज निर्माण होते.

खरं तर ढगांमध्येही बॅटरीप्रमाणे ‘प्लस’ आणि ‘मायनस’ असतात. ‘वजा’ किंवा ‘ऋण’ शुल्क तळाशी असते. जेव्हा खालील चार्ज पुरेसे मजबूत होते, तेव्हा ढगातून ऊर्जा सोडली जाते. जेव्हा ऊर्जा-आधारित विद्युत शॉक बाहेर येतो, तेव्हा त्याला लीडर स्ट्रोक म्हणतात. ते जमिनीवरही पडू शकते. लीडर स्ट्रोक एका ढगातून दुसऱ्या ढगात जाऊ शकतो. आकाशीय विद्युल्लता अनेकदा झिगझॅग रेषा बनवते, परंतु त्यासाठी कोणतेही निश्चित सूत्र नाही. त्यातून विजेचा लखलखाट निर्माण होतो. यामुळे हवाही गरम होते. हवा वेगाने पसरते.

ढगांमध्ये हवेचा दाब कसा आहे आणि उबदार हवा आणि थंड हवेची टक्कर किती वेगवान आहे यावर ते अवलंबून असते. त्यांची टक्कर जितकी जलद होईल, तितका त्याचा परिणाम जमिनीवर जास्त धोकादायक होईल.