देशातील मोठ्या बँकांनी बदलले लॉकर चार्जेसचे नियम, आता भरावी लागणार एवढी रक्कम


रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने बँक लॉकरच्या नियमात बदल केला आहे. आरबीआयने देशातील सर्व बँकांना ग्राहकांसोबत बँक लॉकरच्या सुधारित करारावर स्वाक्षरी करण्यासाठी 30 जूनची मुदत दिली आहे. त्याबाबत बँकांनी त्यांच्या स्तरावर काम सुरू केले आहे. दुसरीकडे, देशातील सर्व बँकांनी त्यांच्या लॉकरच्या शुल्कातही बदल केले आहेत. प्रत्येक बँकेत लॉकरचे शुल्क आकारानुसार बदलते. कोणत्या बँकांनी त्यांच्या लॉकरसाठी किती शुल्क आकारले आहे ते देखील आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत.

मूल्यांकनाच्या बाबतीत देशातील सर्वात मोठी बँक असलेल्या HDFC बँकेबद्दल बोलायचे तर, येथे बँक लॉकरचे शुल्क 1,350 ते 20,000 रुपयांपर्यंत असू शकते, जे वार्षिक आहे. बँक महानगरे आणि शहरी भागात आकारानुसार वेगवेगळे शुल्क घेत आहे. मध्यम आकाराच्या बँक लॉकरसाठी 3000 रुपये आणि मोठ्या लॉकरसाठी 7000 रुपये आकारले जातात. दुसरीकडे, ग्राहकांना अतिरिक्त मोठ्या लॉकरची आवश्यकता असल्यास, त्यांना वार्षिक 15,000 रुपये द्यावे लागतील.

देशातील दुसरी सर्वात मोठी खाजगी बँक ICICI बँक देखील लहान आकारापासून मध्यम आकारापर्यंतच्या लॉकरसाठी वेगवेगळे शुल्क आकारते. आकड्यांबद्दल बोलायचे झाल्यास, बँक लहान आकाराच्या लॉकरसाठी 1200-5000 रुपयांपर्यंत शुल्क आकारत आहे. त्याच वेळी, मध्यम आकाराच्या लॉकरसाठी बँकेकडून 2500-9000 रुपये आकारले जात आहेत. मोठ्या लॉकरसाठी बँक 4000 ते 9000 रुपये वार्षिक शुल्क आकारत आहे.

40 कोटींहून अधिक ग्राहक असलेली देशातील सर्वात मोठी सरकारी बँक स्टेट बँक ऑफ इंडिया ग्राहकांना 3 आकाराच्या लॉकर्सची सुविधा देत आहे. या तिन्ही प्रकारच्या लॉकर्सचे शुल्क पूर्णपणे भिन्न आहे. SBI त्यांच्या शहरात राहणाऱ्या ग्राहकांकडून 2000 रुपये अधिक GST आकारत आहे. त्याच वेळी, बँक ग्रामीण आणि निमशहरी भागात राहणाऱ्या ग्राहकांकडून 1500 रुपये अधिक जीएसटी आकारत आहे.

देशातील आणखी एका सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकेने लॉकरचे शुल्क बदलले आहे. होय, या बँकेचे नाव कॅनरा बँक आहे. बँक लॉकरसाठी फक्त नोंदणी शुल्क आकारत आहे, जे फक्त 400 रुपये आहे आणि जीएसटी स्वतंत्रपणे भरावा लागेल. लॉकर चालवण्यासाठी सेवा शुल्क 12 वापरांसाठी विनामूल्य आहे. त्यानंतर तुम्ही लॉकर वापरल्यास तुम्हाला प्रत्येक ऑपरेशनसाठी 100 रुपये आणि जीएसटी भरावा लागेल.