कमी किमतीत हवाई सफर घडवणारी एअरलाइन इंडिगो रचू शकते इतिहास, मिळू शकते 500 एअरबसची सर्वात मोठी ऑर्डर


भारतातील सर्वात मोठी एअरलाइन इंडिगोचे बोर्ड सोमवारी एअर इंडियाचा विक्रम मोडून नवा इतिहास रचू शकते. माहितीनुसार, कमी किमतीची एअरलाइन 500 एअरबसच्या ऑर्डरला मंजुरी देऊ शकते. या ऑर्डरचे एकूण मूल्य 500 अब्ज डॉलर्स म्हणजेच 41 लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त आहे, परंतु मूळ रक्कम यापेक्षा खूपच कमी असू शकते. याचे कारण म्हणजे कंपन्यांना अशा मोठ्या ऑर्डर्सवर भरघोस सूटही मिळते. इंडिगोने A320 निओ फॅमिली एअरक्राफ्टची ऑर्डर दिली आहे. A320neo कुटुंबात A320neo, A321neo आणि A321XLR विमानांचा समावेश आहे.

मार्च महिन्यात एअर इंडियाकडून 470 विमानांची ऑर्डर दिल्यानंतर इंडिगोची विमान वाहतूक इतिहासातील सर्वात मोठी ऑर्डर असेल. इंडिगोला 2030 पर्यंत एकाच A320 कुटुंबातील 477 विमानांची डिलिव्हरी बाकी आहे. या आदेशामुळे पुढील दशकात एअरलाइनला नवीन विमानांचा अखंड पुरवठा होईल याची खात्री होईल. इंडिगोचा सध्या भारताच्या देशांतर्गत बाजारपेठेत 60 टक्क्यांहून अधिक हिस्सा आहे. इंडिगोने 2030 पर्यंत 100 विमाने निवृत्त करण्याच्या दृष्टीकोनातून, एअरलाइनला डिलिव्हरी स्लॉट्सची खात्री करायची आहे जेणेकरून फ्लीटचा आकार स्थिर राहील. येत्या दशकात कंपनीला 700 पेक्षा जास्त लक्ष्यित फ्लीट आकार राखण्यासाठी नवीन विमानांची गरज आहे.

एअरलाइन 300 लांब पल्ल्याच्या A321 निओ आणि A321 XLR विमानांची ऑर्डर देण्याची शक्यता आहे. ही लांब पल्ल्याची विमाने आठ तासांपर्यंत उड्डाणे चालवू शकतात आणि इंडिगोच्या युरोपमधील विस्तार योजनांसाठी ते महत्त्वाचे ठरतील. एअरलाइन सध्या 75 आंतरराष्ट्रीय शहरांच्या जोड्यांसह 26 आंतरराष्ट्रीय गंतव्यस्थानांवर उड्डाण करते. इंडिगोचे सीईओ पीटर अल्बर्स यांनी यापूर्वी सांगितले होते की, एअरलाइनने आपला आंतरराष्ट्रीय सीट वाटा FY2023 मध्ये 23 टक्क्यांवरून पुढील दोन वर्षांत 30 टक्क्यांपर्यंत वाढवण्याची योजना आखली आहे.

गेल्या तीन महिन्यांत इंडिगो एअरलाइनच्या शेअरच्या किमतीत 30 टक्क्यांहून अधिक वाढ झाली आहे, त्यामुळे कंपनीचा शेअर 2426 रुपये प्रति शेअर झाला आहे. या कालावधीत कंपनीचे मार्केट कॅप सुमारे 94,000 कोटी रुपयांपर्यंत वाढले आहे. खरं तर, GoFirst ग्राउंड झाल्यानंतर कंपनीचा स्टॉक वाढला आहे. GoFirst ग्राउंड झाल्यानंतर इंडिगो आणि इतर विमान कंपन्यांना खूप फायदा झाला. या काळात मागणी जास्त आणि कमी पुरवठा यामुळे त्यांनी वाढलेल्या किमतीचा फायदा घेतला.