उन्हाळ्यात नाकातून वारंवार रक्त येणे? हे आहे या रोगाचे लक्षण, कसे करावे संरक्षण


उन्हाळ्यात काहींना नाकातून रक्त येण्याची (रक्तस्राव) समस्या उद्भवते. हा रक्ताचा विकार असला तरी तो चार ते सहा महिन्यांतून एकदा होऊ शकतो, परंतु उन्हाळ्यात दर काही दिवसांनी हा त्रास होत असेल, तर ते चांगले लक्षण नाही. ही समस्या कायम राहिल्यास हे यकृताच्या आजारांचे लक्षण असू शकते.

डॉक्टरांच्या मते, जर यकृत फॅटी होऊ लागले, तर त्याचा शरीरातील गुठळ्या होण्याच्या प्रक्रियेवर वाईट परिणाम होतो. यामुळे रक्ताच्या गुठळ्या तयार होणे कमी होते किंवा थांबते. अशा स्थितीत रक्त पातळ होऊ लागते. अशा स्थितीत अनेक वेळा नाकातून रक्त येते. बहुसंख्य लोक याला सामान्य समस्या मानत असले तरी, असा विचार करू नये.

याबाबत तज्ज्ञ डॉक्टर स्पष्ट करतात की जर एखाद्या व्यक्तीला फॅटी लिव्हर किंवा यकृताचा कोणताही गंभीर आजार असेल आणि त्यावर उपचार केले जात नसतील, तर नाकातून रक्त येण्याची समस्या उद्भवते. शरीरातील यकृताची कार्य करण्याची क्षमता कमकुवत होत असल्याचे हे लक्षण आहे. यामुळेच नाकातून रक्त येते. ही समस्या कोणत्याही वयात होऊ शकते. अशा परिस्थितीत लोकांना नाकातून रक्तस्त्राव हलक्यात न घेण्याचा सल्ला दिला जातो.

तज्ज्ञ डॉक्टर म्हणतात की यकृत निकामी होण्याची सुरुवात फॅटी लिव्हरपासून होते. त्यावर उपचार न केल्यास यकृताचा सिरोसिस होऊ शकतो. पूर्वी दारूचे सेवन करणाऱ्यांमध्ये ही समस्या अधिक दिसून येत होती, मात्र आजकाल दारू न पिणाऱ्यांमध्येही यकृताचे आजार वाढत आहेत. खराब आहार आणि व्यायामाचा अभाव हे त्याचे कारण आहे. वाईट जीवनशैलीमुळेही हा आजार पसरत आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही