Asia Cup : 74 दिवसांनी आशिया चषक स्पर्धेत उतरणार भारताचा बलाढ्य संघ, पाहून प्रतिस्पर्ध्यांना फुटणार घाम !


भारतीय क्रिकेट संघाने जेव्हा ICC वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपच्या फायनलमध्ये धडक मारली, तेव्हा सगळ्यांनाच अपेक्षा होती की यावेळी टीम इंडिया जेतेपद पटकावेल. पण ऑस्ट्रेलियाकडून भारताला पराभवाचा सामना करावा लागला. यातून अपेक्षित रंगात टीम इंडिया दिसली नाही. याचे एक मोठे कारण हे देखील होते की यावेळी भारताचे अनेक मोठे खेळाडू जखमी होते आणि त्यामुळेच ते अंतिम फेरीत खेळू शकले नाहीत. पण आजपासून बरोबर 74 दिवसांनी भारताचा बलाढ्य संघ आशिया कप-2023 मध्ये प्रवेश उतरणार आहे. हा असा संघ असेल, ज्याला पाहून विरोधी संघ हादरायला लागेल.

कसोटी चॅम्पियनशिपच्या अंतिम सामन्यात भारताकडे सर्वोत्तम सलामीवीर केएल राहुल नव्हता. त्याच्याशिवाय सध्याचा सर्वोत्तम वेगवान गोलंदाज जसप्रीत बुमराहही तिथे नव्हता. श्रेयस अय्यरलाही दुखापत झाली होती, त्यामुळेच तो अंतिम सामना खेळू शकला नाही. कार अपघातामुळे ऋषभ पंतही बराच काळ क्रिकेटपासून दूर आहे.

हे चार खेळाडू टीम इंडियात असते, तर कदाचित भारताने कसोटी चॅम्पियनशिप जिंकली असती. मात्र या चारपैकी तीन खेळाडू आशिया कपमध्ये पुनरागमन करू शकतात. केएल राहुलला IPL-2023 मध्ये मांडीला दुखापत झाली होती. त्यामुळे तो अंतिम सामना खेळला नाही. जसप्रीत बुमराहला मागच्या वर्षी दुखापत झाली होती, त्यामुळे तो T20 विश्वचषक, आयपीएल आणि कसोटी चॅम्पियनशिपचा अंतिम सामनाही खेळू शकला नव्हता. बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीच्या शेवटच्या कसोटी सामन्यात अय्यरला पाठीला दुखापत झाली होती, त्यामुळे तो बाहेर आहे.

अलीकडे, वेबसाइट ईएसपीएनक्रिकइन्फोने आपल्या अहवालात सांगितले होते की बुमराह आणि अय्यर एशिया कपसाठी उपलब्ध असू शकतात. बुमराहची न्यूझीलंडमध्ये शस्त्रक्रिया झाली, तर अय्यरने लंडनमध्ये शस्त्रक्रिया केली. हे दोघेही सध्या बंगळुरू येथील एनसीएमध्ये त्यांच्या दुखापतींवर काम करत आहेत. हे दोघेही आशिया चषकापर्यंत तंदुरुस्त होऊ शकतात याबाबत एनसीएचे वैद्यकीय कर्मचारी खूप सकारात्मक आहेत. राहुलवर गेल्या महिन्यातच शस्त्रक्रिया झाली होती आणि शुक्रवारी त्याने त्याचे काही फोटो पोस्ट केले आणि तो सुधारत असल्याचे सांगितले. आशिया कपपर्यंत राहुलही तंदुरुस्त राहण्याची अपेक्षा आहे.

हे तिन्ही खेळाडू तंदुरुस्त झाल्यानंतर संघात आले, तर निश्चितच संघाला बळ मिळेल. राहुल हा एक उत्कृष्ट फलंदाज असून तो एकदिवसीय सामन्यात यष्टिरक्षकाची भूमिकाही बजावतो. यावेळी आशिया कप एकदिवसीय फॉर्मेटमध्ये खेळवला जाणार आहे. त्याच्या आगमनाने संघाकडे अनुभवी फलंदाज असेल जो संघाला संकटातून बाहेर काढू शकेल. बुमराहच्या गोलंदाजीची जगाला कल्पना आहे. तो कोणत्याही फलंदाजीचा क्रम उद्ध्वस्त करू शकतो. अय्यरचा विचार करता, त्याच्या येण्याने संघाची मधली फळी मजबूत होईल. अय्यरने एकदिवसीय सामन्यांमध्ये संघाची मधली फळी चांगली हाताळली आहे.

रोहित शर्मा, विराट कोहली, हार्दिक पांड्या, मोहम्मद शमी, मोहम्मद सिराज, शुबमन गिल या खेळाडूंसह हे तिघे जेव्हा मैदानात उतरतील, तेव्हा संघाची ताकद पाहण्यासारखी असेल आणि हाच संघ विरोधी पक्षाला खिंडार पाडेल.