Single Charger : सरकार करणार तुमची त्रासातून मुक्ती, एकाच चार्जरने चार्ज होणार सर्व गॅजेट्स


भारतात लवकरच अशी वेळ येत आहे, जेव्हा तुम्ही एकाच चार्जरद्वारे तुमचे सर्व गॅझेट सहज चार्ज करू शकाल. ग्राहक व्यवहारांशी संबंधित मंत्रालयाने कॉमन चार्जर आणि पोर्टवर तयार केलेला अहवाल माहिती तंत्रज्ञान मंत्रालयाला (IT) सादर केला आहे.

मोबाईल, इअर पॉड्स, लॅपटॉप, टॅबलेट आणि स्मार्टवॉचसह सर्व गॅजेट्समध्ये समान प्रकारचे पोर्ट दिले जाणार असल्याचे अहवालात नमूद करण्यात आले आहे. याचा अर्थ एकच चार्जर सर्वांमध्ये वापरता येईल.

तुमच्या माहितीसाठी, आम्ही तुम्हाला सांगतो की, अहवालात, ग्राहक व्यवहार मंत्रालयाने देशात कॉमन चार्जर पोर्ट लागू करण्याची शिफारस आयटी मंत्रालयाला केली आहे. हे करण्यामागचा उद्देश हा आहे की वापरकर्त्यांना प्रत्येक गॅझेटसाठी वेगळे चार्जर खरेदी करण्याची गरज नाही.

तुम्हाला नाण्याची एक बाजू कळली आहे, आता आम्ही तुम्हाला सांगतो की दुसरी बाजू अशी आहे की भारत मोठ्या प्रमाणावर विविध प्रकारचे गॅजेट्स चार्जर तयार करतो. अशा स्थितीत आयटी मंत्रालय या प्रकरणात नक्कीच लक्ष घालेल.

केंद्रीय मंत्रालयाने कॉमन चार्जिंग पोर्टसाठी एक समिती स्थापन केली होती, विविध पैलूंवर चर्चा केल्यानंतर या समितीने जून 2025 पर्यंत ही प्रणाली लागू करण्याची शिफारस अहवालात केली आहे. लक्षात ठेवा की यापूर्वी युरोपियन युनियनने डिसेंबर 2024 पर्यंत सामान्य चार्जरसाठी अधिसूचना जारी केली होती, ज्यावर Apple कंपनीनेही सहमती दर्शवली होती.

कॉमन चार्जर पोर्ट प्रणाली लागू झाल्याने देशात मोठ्या प्रमाणावर ई-कचऱ्याची बचत होणार आहे. इतकेच नाही तर प्रत्येक गॅझेटसह चार्जर खरेदी करण्यासाठी वापरकर्त्यांना अनावश्यकपणे त्यांचा खिसा रिकामा करावा लागणार नाही.