गुजरातमध्ये बिपोरजॉय चक्रीवादळाचा कहर, बंदर, रेल्वे, विमान या सर्वांचे होत आहे नुकसान


ज्या प्रकारे देशात राजकीय वादळे पाहायला मिळतात, त्याचप्रमाणे देशात चक्रीवादळ आणि वादळे सुरूच असतात. लक्षात घ्या वर्ष 2021. मे महिन्यात या गुजरातला तोक्ते चक्रीवादळाचा तडाखा बसला होता. हे चक्रीवादळ 1998 नंतरचे सर्वात धोकादायक असल्याचे सांगण्यात आले होते. पीआयबीच्या अहवालानुसार या वादळामुळे गुजरातमध्येच 89,000 घरे आणि झोपड्या उद्ध्वस्त झाल्या. 8600 हून अधिक गुरे मरण पावली, सुमारे दीड लाख हेक्टर पीक नष्ट झाले. मच्छिमारांच्या 475 बोटी उद्ध्वस्त झाल्या. ज्यानंतर राज्य सरकारने केंद्राकडे 9800 कोटींहून अधिक रुपयांची मदत मागितली होती, यावरून तुम्ही अंदाज लावू शकता की, फक्त गुजरातमध्येच किती नुकसान झाले असेल.

पण आज आपण फक्त बिपोरजॉयबद्दल बोलणार आहोत. यावेळीही दृश्य धोकादायक आहे. जामनगर सुमारे 100 ट्रेन्स आणि विमानतळावरील उड्डाणे रद्द करण्यात आली आहेत. मीठ बनवण्याचा व्यवसाय येथे खूप मोठा आहे, तो बंद करण्याचे आदेश देण्यात आले आहेत. किनारी भागातील 350 हून अधिक कारखान्यांना शटर लावण्यास सांगण्यात आले आहे. या चक्रीवादळामुळे 6700 एमएसएमई व्यवसाय ठप्प झाले आहेत. हे स्पष्ट आहे की जेव्हा सरकारी एजन्सी PIB आपले मूल्यांकन सादर करेल, तेव्हा तोटा त्याच्या किंमतीपेक्षा अधिक भयावह दिसू शकतो. सध्या दररोज 500 ते 1000 कोटी रुपयांचे नुकसान होत आहे.

रद्द करण्यात आल्या सुमारे 100 ट्रेन्स
चक्रीवादळामुळे पश्चिम रेल्वेने 18 जूनपर्यंत सुमारे 100 गाड्या रद्द केल्या आहेत. त्यामुळे भारतीय रेल्वेचे करोडो रुपयांचे नुकसान होऊ शकते. गाड्या रद्द केल्यामुळे रेल्वेला प्रवाशांना तिकिटांचे पैसे परत करावे लागणार आहेत. लॉकडाऊनच्या काळातही रेल्वेचे कोट्यवधी रुपयांचे नुकसान झाले होते. तज्ज्ञांच्या मते रद्द झालेल्या गाड्यांच्या संख्येत वाढ होऊ शकते.

मिठाचा व्यवसाय ठप्प
गुजरातमध्ये देशातील दोन तृतीयांश मीठाचे उत्पादन होते. गुजरातमध्ये दररोज 20 लाख टनांपेक्षा जास्त मीठ तयार होते. ज्या वेळी चक्रीवादळ दाखल झाले, ती वेळ मीठाच्या उत्पादनाची आहे. त्यामुळे राज्यातील लाखो घरांची चूल पेटते. चक्रीवादळामुळे व्यापार पूर्णपणे ठप्प झाला आहे. तेही अशा वेळी जेव्हा देशाचा मिठाचा व्यवसायही तोट्याच्या काळात जात आहे. गेल्या काही वर्षांपासून देशातील मिठाचा व्यवसाय अनेक आव्हानांनी घेरला आहे, अशा परिस्थितीत चक्रीवादळाने तोटा आणखी वाढवण्याचे काम केले आहे.

रिकामी करण्यात आली बंदरे
तज्ञांच्या मते, भारताच्या गुजरात किनारपट्टीवरील बंदर प्राधिकरणांना पुढील सूचना मिळेपर्यंत सागरी ऑपरेशन्स स्थगित करण्यास सांगण्यात आले आहे. दीनदयाल बंदर, (DPA कांडला पोर्ट), भारतातील मालवाहू हाताळणीतील क्रमांक 1 प्रमुख बंदर, जहाज चालकांकडून बर्थ रिकामे केले आहेत. देशातील सर्वात मोठे कोळसा आयात टर्मिनल असलेले भारतातील सर्वात मोठे व्यापारी बंदर मुंद्रा येथे अदानी समूहाने सोमवारी आपले जहाजाचे कामकाज स्थगित केले आणि कांडलाजवळील टूना बंदर बंद केले. ज्यामुळे तोटा रोजच होत असल्याचे स्पष्ट झाले आहे.

कारखाने बंद आणि एमएसएमई ठप्प
गुजरातमधील कच्छ क्षेत्र राज्यातील एमएसएमई आणि औद्योगिक व्यवसायांसाठी खूप प्रसिद्ध आहे. किनारी भाग जवळ असल्याने येथेही चक्रीवादळाचा प्रभाव दिसून येत आहे. चक्रीवादळ आणि वादळामुळे परिसरातील 350 हून अधिक कारखाने बंद पडले आहेत. ज्यामध्ये अनेक मोठ्या कंपन्यांची नावेही घेतली जाऊ शकतात. दुसरीकडे, 6500 हून अधिक एमएसएमईचे कामही ठप्प झाले आहे, ज्यांची उलाढाल सुमारे 7 लाख कोटी रुपये आहे. वादळामुळे रोजचे किती मोठे नुकसान होईल याचा अंदाज बांधणेही कठीण आहे.

फ्लाईट केल्या रद्द
गुजरातमधील जामनगर विमानतळावरील व्यावसायिक उड्डाणे शुक्रवारपर्यंत रद्द करण्यात आली आहेत. जामनगर विमानतळाच्या संचालकांच्या म्हणण्यानुसार, विमानतळाने बुधवार-शुक्रवारी तीन दिवसांसाठी नोटीस जारी केली आहे. आपत्कालीन परिस्थितीत विमानतळ चालवण्यासाठी आवश्यक असलेले डिझेल आणि पेट्रोलचाही साठा करण्यात आला आहे. NOTAM नुसार, एअर इंडिया आणि स्टार एअरने त्यांची नियोजित उड्डाणे रद्द केली आहेत. NOTAM चा अर्थ ‘नोटिस टू एअरमेन’ आहे – हे आउटबाउंड फ्लाइटसाठी विमानतळावर जारी केले जाते. तसेच विमानतळावरील पार्किंग क्षेत्रात विमान नाही.

जगातील सर्वात मोठ्या तेल शुद्धीकरण कारखान्यालाही बसला याचा फटका
जगातील सर्वात मोठ्या रिफायनिंग कॉम्प्लेक्सच्या ऑपरेटर रिलायन्स इंडस्ट्रीजने नैसर्गिक आपत्तीमुळे गुजरातच्या सिक्का बंदरातून डिझेल आणि इतर तेल उत्पादनांची वाहतूक बंद केली आहे. 704,000 बॅरल प्रतिदिन उत्पादन क्षमता असलेले हे बंदर युरोपला डिझेल निर्यात करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावते, जे रशियावरील EU निर्बंधांनंतर आशियाई आयातीवर अधिकाधिक अवलंबून झाले आहे.

कोणत्या वादळामुळे किती नुकसान झाले

  • 2019 मध्ये, फनी चक्रीवादळामुळे ओडिशात अंदाजे 9,336.26 कोटी रुपयांचे नुकसान झाले.
  • संयुक्त राष्ट्रांच्या अहवालानुसार, अम्फान चक्रीवादळामुळे भारताचे सुमारे 1.16 लाख कोटी रुपयांचे आर्थिक नुकसान झाले.
  • एका वर्षानंतर, यास या अतिशय तीव्र चक्रीवादळाचा देशाच्या पूर्वेकडील भागावर परिणाम झाला आणि मीडिया रिपोर्ट्सनुसार पश्चिम बंगालचे $2.76 अब्ज नुकसान झाल्याचा अंदाज आहे.
  • पश्चिम बंगाल, ओडिशा आणि झारखंड या तीन पूर्वेकडील राज्यांचे एकत्रित आर्थिक नुकसान अंदाजे $7 ते $8 अब्ज इतके आहे.