Adipurush Release : VFX ची जादू की भक्तीची भावना, आदिपुरुषात कोण वजनदार, किती वेगळे आहे प्रभासचे रामायण?


ओम राऊत दिग्दर्शित ‘आदिपुरुष’चा दरबार देशातील सिनेमागृहांमध्ये सजला आहे. गेल्या एक वर्षापासून हा चित्रपट कोणत्या ना कोणत्या रूपाने चर्चेत आहे. हा चित्रपट पाहण्यासाठी प्रेक्षकांचा मोठा वर्ग आतुरतेने वाट पाहत होता. टीझर, ट्रेलरमधील मैं आ रहा हूं… ही प्रभासची गर्जना लोकप्रियतेच्या शिखरावर होती. आता त्याची प्रतिध्वनी चित्रपटगृहांपर्यंत पोहोचली आहे. धर्म आणि न्यायाचा भगवा झेंडा फडकणार आहे. या चित्रपटात प्रभाससोबत क्रिती सेनॉन सीता बनली आहे, तर रावण बनला आहे सैफ अली खान.

आदिपुरुषाबद्दल प्रेक्षकांमध्ये उत्सुकता शिगेला पोहोचली होती. हा चित्रपट रामानंद सागर यांच्या रामायण मालिकेची प्रतिमा ओव्हरलॅप करू शकेल का? प्रभासचा गेटअप अरुण गोविलच्या गोंडसपणाला मागे टाकेल का? दीपिकापेक्षा क्रिती सेनॉन अधिक सहानुभूती निर्माण करू शकेल का? की सैफ अली खान अरविंद त्रिवेदी पेक्षा मोठ्या हसू शकेल का? साहजिकच, हे प्रश्न लक्षात घेऊन ओम राऊत आणि भूषण कुमार यांनी चित्रपटाची तांत्रिक बाजू भक्कम करण्यासाठी विक्रमी मेगाबजेटची सर्वात मोठी पैज खेळली. यात भक्ती कुठे असेल? चला समजून घेऊया.

पाहायला मिळणार द मार्व्हल्स, अवतार यांसारखे चमत्कारिक दृश्य
ऑक्टोबर 2022 मध्ये जेव्हा आदिपुरुषचा पहिला टीझर आला, तेव्हा रावण आणि सीतेच्या लूकवर सोशल मीडियावर बराच वाद झाला होता. त्यानंतर चित्रपटाचे दिग्दर्शक ओम राऊत यांनी चित्रपटाच्या व्हिज्युअल इफेक्ट्सची विशेष काळजी घेतली. चित्रपटाचा तांत्रिक प्रभाव कमी होऊ नये किंवा त्याचा भक्ती भावनेवर कोणताही परिणाम होऊ नये, यासाठी प्रयत्न केले गेले.

सोशल मीडियावर पोस्ट केलेल्या सर्व तक्रारी दूर करण्यासाठी, चित्रपटाच्या पोस्ट प्रॉडक्शनवर नवीन काम करण्यात आले. स्टुडिओमध्ये प्रत्येक कामाची तपशीलवार अंमलबजावणी करण्यासाठी 5-6 महिन्यांचा अतिरिक्त वेळ देण्यात आला होता. याच कारणामुळे आदिपुरुषच्या रिलीजची तारीख बदलून जानेवारी ते जून करण्यात आली.

ओम राऊत त्याच्या एका मुलाखतीत म्हणाले होते – चॅलेंज हे आमच्या चित्रपट निर्मितीचा एक भाग आहेत. चॅलेंज हेच सिनेमा उत्तम बनवते. आदिपुरुष हा भारतातील अशा प्रकारचा पहिला चित्रपट आहे. आम्ही यामध्ये तेच तंत्रज्ञान वापरले आहे, जे द मार्व्हल्स, डीसी किंवा अवतार सारख्या हॉलिवूड चित्रपटांमध्ये पाहिले आहे. आमच्या प्रेक्षकांना ते खूप आवडेल.

आदिपुरुषमध्ये दिसेल आश्चर्यकारक मोशन कॅप्चर
प्रसाद सुतार यांच्या नेतृत्वाखाली आदिपुरुषाचे दृश्य परिणाम तयार करण्यात आले आहेत. ज्याने यापूर्वी बाजीराव मस्तानी आणि तानाजी: द अनसंग वॉरियरमध्ये VFX चे पर्यवेक्षण केले होते. आदिपुरुषच्या सर्वात अलीकडील तीन मिनिटांच्या ट्रेलरमध्ये सुमारे 98 VFX शॉट्स आहेत तर संपूर्ण चित्रपटात 4,000 पेक्षा जास्त VFX शॉट्स आहेत.

या चित्रपटात मोशन कॅप्चर तंत्रज्ञानाचा वापर करण्यात आला आहे. जसे की XSENS आणि Dynamixyz. हे चेहऱ्यावरील हावभाव टिपण्यासाठी वापरले जातात. उदाहरणार्थ, चित्रपटात सीताहरणाच्या वेळी गिद्धराज रावणाशी लढताना किंवा लंकेवर वानर सेनेची कूच करतानाचे दृश्य पाहता, तेव्हा त्याच्या चेहऱ्यावरील हावभावांचे चढ-उतारही तिथे पाहायला मिळतात. ते फक्त ग्राफिक्स प्रतिमांसारखे नसतील. याला मोशन कॅप्चर म्हणतात.

तांत्रिक उत्कृष्टता दाखवण्यासाठी वाढले चित्रपटाचे बजेट
आदिपुरुषचे सर्व टिझर, ट्रेलर आणि गाण्याचे व्हिडिओ पाहिल्यास चित्रपट निर्मात्यांचे इरादे स्पष्टपणे दिसून येतात. भारतातील आतापर्यंतचा सर्वात वेगळा सिनेमा म्हणून त्याचे वर्णन करायचे होते. हजारो वर्षांपूर्वीच्या रामायण काळातील संस्कृती आणि लोकजीवन जिवंत करणे सोपे नाही. होय, हे खरे आहे की रामायण प्रत्येक कालखंडात प्रत्येक स्वरूपात लोकप्रिय आहे. दसऱ्याला रामलीला रंगमंचावर साध्या वेशभूषेत छोट्या-मोठ्या पडद्यावर व्हीएफएक्स नाटकाप्रमाणेच रंगमंचावर दिसतो.

पण आदिपुरुषाच्या निर्मात्यांनी इतिहास रचण्याचे ठरवले. आतापर्यंत रुपेरी पडद्यावर पाहिलेल्या सर्व रामायणांपैकी सर्वात वेगळे रामायण बनवण्याचा प्रयत्न केला. आणि याच कारणामुळे आदिपुरुषचे सुरुवातीचे बजेट 500 कोटी होते, त्यात 250 कोटींचे बजेट फक्त व्हिज्युअल इफेक्ट्ससाठी ठेवण्यात आले होते. पण गॉसिपवर विश्वास ठेवला तर जवळपास 6 महिन्यांच्या री-पोस्ट प्रोडक्शनमुळे चित्रपटाचे बजेट सुमारे 100 कोटींनी वाढले आणि चित्रपटाचे एकूण बजेट सुमारे 600 ते 700 कोटी झाले.

प्रेक्षकांनी व्हीएफएक्सची अॅक्शन पाहावी की भक्तीची भावना!
तसे, संपूर्ण रामायणाची कथा चमत्कारांनी भरलेली आहे: उदाहरणार्थ, रामजीचे शिवधनुष्य तोडणे. आकाशातून सीताहरण, समुद्र ओलांडून श्रीलंकेत जाणे, हनुमानजीचा पर्वत उचलणे, शेपटीत अग्नी घेऊन सुवर्णमहाल जाळणे आणि रावणसारख्या सर्व सुविधा असलेल्या लंकेशला साध्या वेशात रामाने मारले. रामायणात अशा अनेक चमत्कारिक घटना आहेत.

अशा वेळी ते चमत्कार पडद्यावर चमत्कार म्हणून दाखवले जाणे स्वाभाविक होते. साहजिकच यासाठी अत्याधुनिक तंत्रज्ञानाचा वापर करणे आवश्यक आहे. आता प्रश्न असा आहे की या चित्रपटाच्या टीमने ज्या पद्धतीने स्पेशल इफेक्ट्सवर पाण्यासारखा पैसा खर्च केला आहे, त्यामुळे ते प्रेक्षकांच्या हृदयातही स्थान निर्माण करू शकतील का? प्रेक्षक अत्याधिक तंत्रज्ञानाने मंत्रमुग्ध होतील की पारंपरिक प्रतिमा शोधताना राम सीता, हनुमान यांच्या भक्तीने मोहित होतील?