Generic Aadhaar Success Story : कमी किमतीत औषधे विकून या तरुणाने कशी बनवली 500 कोटींची कंपनी?


भारतात उपचार घेणे दिवसेंदिवस महाग होत चालले आहे. याचे एक प्रमुख कारण म्हणजे औषधांची जास्त किंमत. यातील अनेक महागडी औषधे विकत घेतल्याने सर्वसामान्यांची अवस्था बिकट होते. अनेकवेळा ते कर्ज घेऊन ही औषधे विकत घेतात आणि अनेकवेळा असे घडते की पैशांअभावी त्यांना ही औषधे घेणे शक्य होत नाही.

आज ब्रँड स्टोरीमध्ये आम्ही तुम्हाला अशा तरुणाची गोष्ट सांगणार आहोत ज्याने ही समस्या समजून घेतली आणि ती सोडवण्याचा संकल्प केला. या तरुणाने लोकांना स्वस्तात औषधे देऊन 500 कोटींची कंपनी स्थापन केली. हा करिष्मा त्याने कसा केला ते आपण जाणून घेऊ या.

अर्जुन देशपांडे यांनी लोकांना कमी किमतीत स्वस्त औषधे मिळावीत यासाठी जेनेरिक आधार नावाचा स्टार्टअप सुरू केला. याद्वारे त्यांनी लोकांना औषधांवर 90 टक्क्यांपर्यंत मोठी सूट दिली. हळूहळू, जेनेरिक बेस लोकांमध्ये खूप लोकप्रिय झाला, कारण त्यांना सामान्य मेडिकल स्टोअरपेक्षा 80 ते 90 टक्के कमी किमतीत औषधे मिळत होती. ही त्यांच्यासाठी मोठी दिलासा देणारी बाब होती.

अर्जुन देशपांडे 16 वर्षांचे असताना त्यांनी सखोल संशोधन केले की, मेडिकल स्टोअरमध्ये औषधे इतकी महाग का विकली जातात? त्यानंतर 2019 मध्ये त्यांनी जेनेरिक आधार सुरू केले. त्याची सुरुवात त्यांनी एका दुकानातून केली. हळूहळू, त्याच्या स्टार्टअपने शहरांमध्ये झपाट्याने विस्तार करण्यास सुरुवात केली आणि अल्पावधीतच बाजारपेठेत ठसा उमटवला.

प्रसिद्ध उद्योगपती रतन टाटा यांना जेव्हा अर्जुन देशपांडे यांची अनोखी कल्पना कळली, तेव्हा ते यामुळे प्रभावित झाले. त्यानंतर रतन टाटांनी त्यांच्या स्टार्टअपमध्ये गुंतवणूक केली. यानंतर जेनेरिक आधारने दीर्घ उड्डाण घेतले आणि त्याचा व्यवसाय वेगाने पसरला. आज त्याचे स्टार्टअप कंपनीत बदलले आहे आणि तिचे मूल्यांकन 500 कोटी रुपये आहे.

जेनेरिक आधारचे सध्या देशभरात 2000 पेक्षा जास्त स्टोअर्स आहेत. या दुकानांमध्ये 10,000 कर्मचारी काम करतात. जेनेरिक बेसच्या माध्यमातून हजारो लोकांना कमी किमतीत औषधे तर मिळत आहेतच, पण अनेकांना रोजगारही मिळत आहे. अर्जुन देशपांडे आता देशातच नव्हे तर परदेशातही आपल्या कंपनीचा विस्तार करत आहेत.

सध्या तो बांगलादेश, नेपाळ, भूतान, श्रीलंका, संयुक्त अरब अमिराती आणि म्यानमार या देशांमध्ये आपली कंपनी विस्तारत आहे. अर्जुनने एका मुलाखतीत त्याच्या भविष्यातील योजनांबद्दल सांगितले. ते म्हणाले की दुबई, ओमान, कंबोडिया आणि व्हिएतनाम सारख्या देशांमध्ये त्यांची दुकाने उघडण्याची त्यांची योजना आहे.