Develop Reading Habit : मुलांच्या वाचनाची सवय विकसित करण्यासाठी फॉलो करा या 5 टिप्स


खूप कमी पालक असतील ज्यांना आपल्या मुलांची वाचनाची सवय सुधारायला आवडणार नाही. मात्र, तंत्रज्ञानामुळे आजकाल तसे करणे अवघड झाले आहे. मुले टीव्ही किंवा गेम अॅपला जास्त वेळ देण्यास प्राधान्य देतात. अशा परिस्थितीत मुले पुस्तके वाचण्यात फार कमी रस दाखवतात. जेव्हा उन्हाळ्याच्या सुट्ट्या त्यांच्या वाचनाची सवय सुधारण्यासाठी उत्तम वेळ असतात.

अशा परिस्थितीत, येथे काही टिप्स आहेत. पालक या टिप्स फॉलो करून मुलांच्या वाचनाची सवय वाढवू शकतील. पालक कोणत्या टिप्स फॉलो करू शकतात ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

इलेस्ट्रेशन पुस्तके
तुम्ही मुलांना इलेस्ट्रेशनची पुस्तके वाचायला देऊ शकता. या पुस्तकांमध्ये भरपूर चित्रे असतात. हे मुलांना कनेक्ट करण्यास अनुमती देते. त्यामुळे मुलांची पुस्तके वाचनाची आवड वाढते. अशी पुस्तके मुलांना वाचायला द्या, ज्यात चित्रांसह मोठे लिखाण असेल. त्यामुळे मुले पुस्तकांकडे लवकर आकर्षित होतात.

कौटुंबिक वाचन वेळ
पालक दररोज काही वाचनासाठी थोडा वेळ काढू शकतात. थोडा वेळ काढून तुमच्या आवडत्या पुस्तकाची 1 ते 2 पाने रोज वाचा. हे तुम्हाला पाहिल्यानंतर मुले तुमच्याकडे आकर्षित होतील. तुम्हाला वाचताना पाहून मुलेही पुस्तक वाचतील. त्यामुळे मुलांनाही पुस्तक वाचण्याची हौस निर्माण होईल. अशा मुलांना पुस्तके वाचण्याची सवयही निर्माण होईल.

आवडते पुस्तक
तुम्ही मुलांना त्यांच्या आवडीचे पुस्तक स्वतः निवडू द्या. याच्या मदतीने तुम्हाला मुलांची आवड देखील कळेल. यासोबतच मुले स्वत: त्यांच्या आवडीनुसार पुस्तक निवडतील, तेव्हा ते आवडीने वाचतील. त्यामुळे त्याला पुस्तके वाचण्याची सवय लागेल. त्यामुळे त्यांना त्यानुसार पुस्तकाची थीम आणि पुस्तके निवडू द्या.

मोठ्या आवाजात वाचा
मुलांसोबत बसा. त्यांना ते मोठ्याने वाचण्यास सांगा. आपण हे दररोज 15 मिनिटांसाठी करू शकता. यासह मुले काही काळ चित्रांकडे पाहतील. त्यानंतर पुस्तक वाचतील. मुले जेव्हा पुस्तक वाचत असतील, तेव्हा तुम्हीही त्यांच्यासोबत वाचावे. प्रथम एक ओळ वाचा. यानंतर त्यांना पुढील ओळ वाचू द्या. तुम्हीही मुलांसोबत पूर्ण आवडीने वाचा. यामुळे तुमची मुले उत्साहाने पुस्तक वाचतील.

पुस्तकांबद्दल बोला
तुमची मुले कोणतेही पुस्तक वाचत असतील, त्यांना विचारा की ते कोणते पुस्तक वाचत आहेत. यात तुम्ही काय वाचत आहात. यातून तो काय शिकला? मुलांची कल्पनाशक्ती खूप चांगली आहे. त्यांची सर्जनशील बाजू सांगा.