Chai Sutta Bar Success Story : अवघ्या 7 वर्षात दुबईच्या बाजारपेठेत कसा पोहोचला इंदूरचा चाय सुट्टा बार


चहा हे असे पेय आहे की प्रत्येकाला आवश्यक आहे. चहाशिवाय सकाळी फ्रेश वाटत नाही आणि मग कामाचा मूड येत नाही. चहा फार महाग किंवा दुर्मिळही नाही आणि यामुळेच अनुभव दुबे सारख्या उत्साही तरुण उद्योजकाने असे चहा व्यवसायाचे मॉडेल उभे केले आहे, ज्याचे उदाहरण दिले जात आहे, त्यांचा चाय सुट्टा बार आज कोट्यावधींचा स्टार्टअप व्यवसाय आहे.

अनुभव दुबेने त्याचे दोन मित्र आनंद आणि राहुल यांच्यासोबत मध्य प्रदेशातील इंदूरमध्ये चहाचे दुकान उघडले. पण विशेष म्हणजे त्यांनी चहाचे दुकान अशा रणनीतीने सुरू केले की ग्राहकांना ते पारंपरिक चहाचे दुकान वाटले नाही. त्यांनी तरुण ग्राहकांचे लक्ष वेधून घेतले आणि भारताच्या कानाकोपऱ्यात तसेच परदेशातही पोहोचले.

सामान्य कुटुंबातील अनुभव दुबे यांनी 2016 मध्ये रोजगारासाठी चाय सुट्टा बार उघडला. तेव्हा त्याच्याकडे फक्त तीन लाख रुपये होते. तेव्हा त्याला वाटले होते की हे तीन लाख रुपये आपल्यासाठी खूप काही सिद्ध होतील. मात्र लवकरच त्यांचे हे स्वप्न भंग पावल्याचे दिसले. सर्व पैसे दुकान उभारण्यात खर्च झाले.

त्याला अर्ध्या बांधलेल्या दुकानातून चहा विकण्यास भाग पाडले. मग त्याने आपले सर्व लक्ष तरुणांवर केंद्रित केले. चाय सुट्टा बारच्या अनोख्या नावाने तरुणांच्या जिभेवर लक्ष वेधले यात आश्चर्य नाही.

इंदूरबद्दल असे मानले जाते की येथील लोकांना अनोख्या प्रकारचे व्यवसाय आवडतात. अनुभवने चाय सुट्टा बारमध्ये चहा विकण्यासाठी सामान्य ग्लास किंवा डिस्पोजेबल कप वापरला नाही तर मातीच्या भांड्याचा (कुल्हाड) वापर करण्यास सुरुवात केली. आकर्षक सजलेल्या दुकानात कुऱ्हाडमध्ये चहा पिऊन लोकांना वेगळाच आनंद मिळू लागला.

काही वेळातच चाय सुट्टा बार शहरभर लोकप्रिय झाला. अवघ्या 6 महिन्यांत, अनुभवने शहरामध्ये त्याच्या दुकानाच्या सहा नवीन फ्रँचायझी उघडल्या आहेत आणि अशा प्रकारे शहराच्या अनेक भागात स्वतःचे ब्रँडिंग केले आहे.

इंदूर सोडल्यानंतर चाय सुट्टा बारच्या वाढत्या लोकप्रियतेमुळेच ते देशातील अनेक शहरांमध्ये पोहोचले आहे. आजपर्यंत, अनुभव आणि त्याच्या मित्रांनी ते देशातील 125 शहरांमध्ये यशस्वीरित्या नेले आहे आणि तेथे 250 हून अधिक दुकाने उघडली आहेत. अगदी चाय सुट्टा बार दुबईत देखील पोहोचला आहे.

अनुभव दुबे यांचा दावा आहे की त्यांच्या आउटलेटमधून एका दिवसात सुमारे तीन लाख कुल्हाड चहा विकला जातो, हा एक विक्रम आहे. तीन लोकांपासून सुरू झालेली त्यांची टीम सुमारे एक हजार लोकांपर्यंत पोहोचली आहे. त्यांची वार्षिक उलाढाल 100 कोटींवर पोहोचली आहे. आता दुबईशिवाय त्यांना जगातील अनेक देशांमध्ये पोहोचायचे आहे.