विराट कोहली-रोहित शर्मा आयपीएल खेळले नाहीत तर काय होईल, बीसीसीआय दिग्गजांना का बाहेर ठेवू शकत नाही?


सलग दोनवेळा डब्ल्यूटीसी फायनल हरल्यानंतर चाहते आणि क्रिकेट तज्ज्ञ पुन्हा एकदा आयपीएलला शिव्या देत आहेत. वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपच्या फायनलपूर्वी खेळाडूंनी 2 महिने आयपीएल खेळले, तर ते कसोटीच्या रंगात कसे रंगतील, यावर सर्वांचाच विश्वास आहे. अखेर त्यांची तयारी कशी होणार? कसोटी हा सर्वात कठीण फॉरमॅट आहे, जिथे धावा काढण्यासाठी किंवा विकेट घेण्यासाठी कठोर सराव करावा लागतो, पण जर खेळाडू आयपीएलमध्ये झटपट क्रिकेट खेळतील आणि त्याबरोबरच ते थकले असतील, तर कसोटी विश्वचषक कसा जिंकला जाईल? मुद्दा रास्त आहे, पण येथे प्रश्न असाही येतो की रोहित शर्मा आणि विराट कोहलीसारख्या दिग्गजांना आयपीएलमधून का बाहेर ठेवले किंवा ते स्पर्धा खेळले नाहीत तर काय होईल?

बीसीसीआय विराट कोहली आणि रोहित शर्मासारख्या मोठ्या नावांना आयपीएलमधून का बाहेर ठेवू शकत नाही? विराट आणि रोहितला आयपीएलमधून बाहेर ठेवण्याचे काय दुष्परिणाम होतील? आम्ही तुम्हाला सांगतो की विराट-रोहित जर आयपीएल खेळले नाहीत तर त्याचा काय परिणाम होईल?

आयपीएल ही केवळ टी-20 स्पर्धा नाही, तर बीसीसीआयकडून दोन महिन्यांत सर्व 10 फ्रँचायझींना करोडो रुपयांची कमाई करणारा हा व्यवसाय आहे. विराट कोहली आणि रोहित शर्मा सारखे खेळाडू आपापल्या संघातील मोठी नावे आहेत. ते त्यांच्या संघाचा चेहरा आहेत. दोन्ही खेळाडूंची ब्रँड व्हॅल्यू जबरदस्त आहे. अशा परिस्थितीत या खेळाडूंमुळे संघांना पैसा मिळतो. आयपीएल दरम्यान फ्रँचायझींना मिळणाऱ्या जाहिरातींमध्ये ते विराट आणि रोहितसारख्या दिग्गज खेळाडूंचा वापर करतात. जेव्हा विराट आणि रोहित असतात, तेव्हाच फ्रँचायझींना मोठी रक्कम मिळते. जर हे आयपीएलमधून गायब झाले, तर साहजिकच फ्रँचायझींचे नुकसान होईल.

विराट आणि रोहित न खेळल्याने फ्रँचायझींनाच धक्का बसणार नाही, तर बीसीसीआयलाही आर्थिक धक्का बसणार आहे. जर विराट-रोहितला बाहेर ठेवण्याचा निर्णय झाला, तर साहजिकच फ्रँचायझींना ते मान्य होणार नाही. त्यांनी मान्य केले तरी बीसीसीआयला यामुळे झालेल्या आर्थिक नुकसानीची भरपाई करावी लागेल. तसेच या दोन्ही खेळाडूंना आयपीएल न खेळल्यामुळे पैसे मिळणार नाहीत. आयपीएलच्या एका हंगामासाठी विराट कोहलीला 15 कोटी आणि रोहितला 16 कोटी मिळतात. अशा परिस्थितीत बीसीसीआयने या दोन खेळाडूंना आयपीएल न खेळण्यास सांगितले, तर ते त्यांना फ्रँचायझीकडून मिळालेली रक्कमही देतील अशी शक्यता आहे.

दरवर्षी आयपीएलचा टीआरपी वाढत आहे. जगातील सर्वात मोठे क्रिकेटपटू या लीगमध्ये खेळतात आणि म्हणूनच आयपीएल ही जगातील सर्वाधिक पाहिली जाणारी क्रिकेट स्पर्धा आहे. या स्पर्धेचा टीआरपीही विराट कोहली आणि रोहित शर्मासारख्या दिग्गजांमुळेच आहे. या दोघांचे जगभरात लाखो चाहते आहेत, जे त्यांची एक झलक पाहण्यासाठी स्टेडियममध्ये पोहोचतात किंवा ते त्यांचे थेट सामने टीव्ही आणि मोबाइल अॅप्सवर पाहतात. आता जर विराट आणि रोहित आयपीएल खेळले नाहीत तर आयपीएलच्या टीआरपीवर मोठा परिणाम होईल.

विराट कोहली आणि रोहित शर्मा हे छोटे खेळाडू नाहीत. रोहित हा त्याच्या संघाचा कर्णधार आहे आणि विराट हा आरसीबीचा कर्णधार नाही, पण तोही त्याच्यापेक्षा कमी नाही. दोन्ही खेळाडूंचा समतोल विराट आणि रोहितवर अवलंबून आहे. ते खेळले नाही, तर साहजिकच संघाचा समतोल बिघडेल आणि यासोबतच त्यांची आयपीएल चॅम्पियन होण्याची शक्यताही कमी होईल. विराट कोहली आणि रोहित शर्मासारख्या खेळाडूंना आयपीएलमधून बाहेर ठेवणे किंवा त्यांना विश्रांती देणे तितके सोपे नाही, हे स्पष्ट आहे. बीसीसीआयसोबतच या खेळाडूंना आणि त्यांच्या फ्रँचायझींनाही या विषयावर सहमती दाखवावी लागेल, तरच काही करता येईल.