RBI Wilful Defaulters : आरबीआयचा हा निर्णय बदलणार, होणार नाही का विजय माल्ल्या-नीरव मोदींसारखी आणखी ‘फसवणूक’?


रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (RBI) कर्जदारांना मोठा दिलासा दिला आहे. त्याच वेळी, या निर्णयामुळे बँका आणि वित्तीय कंपन्यांच्या बुडित कर्जाची पुर्तता करण्याच्या पद्धती पूर्णपणे बदलू शकतात. आरबीआयच्या नव्या नियमानुसार एकीकडे कर्जदाराला विलफुल डिफॉल्टर म्हणून घोषित करणे, बँकांसाठी सोपे जाणार नाही. त्याच वेळी, थकबाकीदार कर्जदारांना निकाली काढण्याची संधी मिळेल. पण त्यामुळे देशातील विजय माल्ल्या, नीरव मोदी यांच्यासारख्या मोठ्या बँक फसवणुकीला आळा बसेल का?

खरेतर, आरबीआयने आपल्या नवीन मार्गदर्शक तत्त्वात स्पष्ट केले आहे की बँका आणि वित्तीय कंपन्या आता विलफुल डिफॉल्टर्स आणि फसवणुकीत गुंतलेल्या कंपन्यांशी तडजोड करू शकतात किंवा तांत्रिकदृष्ट्या त्यांचे कर्ज राइट ऑफ केले जाऊ शकते. ही पहिलीच वेळ आहे की आरबीआयने जाणूनबुजून डिफॉल्टर्स आणि कर्ज फसवणूकीसाठी सेटलमेंट सिस्टम आणली आहे. आता ही संपूर्ण गोष्ट सखोलपणे समजून घेऊया…

RBI ची नवीन प्रणाली म्हणते की जर एखादी व्यक्ती कर्ज डिफॉल्टर झाली असेल किंवा एखादी कंपनी बँकेच्या फसवणुकीत गुंतली असेल, तर बँक आणि वित्तीय कंपनी काही कमी पैशांचा हिशोब करून कर्जाची पुर्तता करू शकतात. कर्जदारावर कोणतीही कायदेशीर किंवा फौजदारी कारवाई न करता हा तोडगा काढला जाईल. मध्यवर्ती बँकेने या सेटलमेंटबाबत काही नियम व कायदेही केले आहेत, ज्यांचा पुढे उल्लेख केला आहे.

सध्या, कर्जदार थकबाकीदार झाल्यास किंवा कंपनीने बँक कर्जाची फसवणूक केली असल्यास, सेटलमेंटची रक्कम तारण ठेवलेल्या वस्तूंच्या वर्तमान निव्वळ मूल्यापेक्षा कमी असू शकत नाही. बँका डिफॉल्टरच्या कर्जाची पुनर्रचना करू शकत नाहीत किंवा त्याला नवीन कर्ज देऊ शकत नाहीत.

रिझव्‍‌र्ह बँकेने अशी कर्ज सेटलमेंट करण्यासाठी नियमही निश्चित केले आहेत. त्यानुसार, तडजोड सेटलमेंट किंवा कर्जाच्या तांत्रिक राईट-ऑफच्या प्रत्येक प्रकरणात बँकांना संचालक मंडळाची मंजुरी घ्यावी लागेल. एवढेच नाही तर एखाद्याला विलफुल डिफॉल्टर म्हणून घोषित करताना काळजी घ्यावी लागेल, कारण कर्जाच्या तडजोडीचा निर्णय घेण्याची जबाबदारी आता बँकेच्या कार्यकारी कार्यालयाऐवजी पर्यवेक्षक कार्यालयाची असेल.

याशिवाय कर्ज देण्याच्या निर्णयावर बँकांना अधिक जबाबदारी दाखवावी लागेल. कर्जाचा किमान कालावधी आणि त्याऐवजी ठेवलेल्या कोणत्याही मालमत्तेच्या मूल्यातील घट या आधारावर बँका तडजोड सेटलमेंट किंवा तांत्रिक राइट-ऑफची प्रक्रिया घेतील. इतकेच नव्हे तर या कर्जांच्या तडजोडीला मान्यता देणारे संचालक मंडळ किंवा समिती हे कर्ज वाटप करणाऱ्या अधिकाऱ्यांपेक्षा उच्च दर्जाचे असावे.

आरबीआयने या व्यवस्थेत आणखी एक तरतूद केली आहे. जर एखाद्या विलफुल डिफॉल्टर किंवा फसवणूक करणाऱ्या कंपनीला सेटलमेंट किंवा तांत्रिक राईट ऑफनंतर नवीन कर्ज घ्यायचे असेल तर बँकांना किमान 12 महिन्यांचा कूलिंग पीरियड फॉर्म्युला पाळावा लागेल. म्हणजेच 12 महिन्यांनंतरच बँकांना नवीन कर्ज वाटप करता येणार आहे.

आता जर हे प्रकरण विजय माल्ल्या आणि नीरव मोदी यांच्याशी जोडले गेले तर बँकेचे कर्ज चुकवल्यानंतर त्यांच्यावर फौजदारी गुन्हे दाखल करण्यात आले, त्यामुळे त्यांची मालमत्ता जप्त करण्यात आली आणि ते कर्ज फेडण्याच्या स्थितीत नव्हते.