भारतातील या गावात सुरात बोलतात लोक, शिट्टी वाजवून एकमेकांना बोलवतात


भारताला विनाकारण चमत्कारांचा देश म्हटले जात नाही. जर तुम्ही येथल्या वेगवेगळ्या राज्यांत फिरलात, तर तुमच्या लक्षात येईल की त्या सगळ्या अनोख्या आणि आश्‍चर्यकारक गोष्टींनी भरलेल्या आहेत. इथली प्रत्येक दिशा वेगवेगळ्या रंग, वाणी, खाद्यपदार्थ आणि कलेसाठी ओळखली जाते. इथली संस्कृती अंतरानुसार बदलते. आज आम्ही तुम्हाला भारतातील अशाच एका गावाबद्दल सांगणार आहोत. ज्याबद्दल तुम्हाला क्वचितच माहिती असेल.

आता असे म्हणतात की जेव्हा आपल्याला कोणाशी संपर्क साधायचा असतो, तेव्हा आपण सामान्य भाषा वापरतो किंवा समोरच्या व्यक्तीला समजेल अशी भाषा बोलतो, पण भारतात एक असे गाव आहे, जिथे दिवसभरातील सर्व कामे फक्त ‘शिट्टी’ वाजवून केली जातात. यामुळेच जग या गावाला व्हिसलिंग व्हिलेज या नावाने ओळखते. येथे आपण मेघालयच्या डोंगरांमध्ये लपलेल्या मेघालय कोंगथोंग गावाबद्दल बोलत आहोत.

आता तुम्ही विचार करत असाल की हे गाव व्हिसलिंग म्हणून का ओळखले जाते? खरं तर पिढ्यांनपिढ्या येथे मूल जन्माला आले की लोक त्याचे नाव ठेवत नाहीत, आई त्याच्यासाठी सूर लावायची. त्याच्या नावासह ही धून त्या मुलाची ओळख बनते. जर तुम्ही रस्त्याच्या कडेला चालत असाल तर तुम्हाला शिट्ट्या आणि शिट्ट्याचे अनेक आवाज ऐकू येतील. एका अहवालानुसार, या गावाची लोकसंख्या केवळ 600 आहे, म्हणजेच एकावेळी येथे 600 हून अधिक ट्यून ऐकू येतात.

या गावातील लोक आपला संदेश इतरांपर्यंत पोहोचवण्यासाठी शिट्ट्या वाजवतात. जेणेकरून समोरच्या व्यक्तीलाच ती बाब समजू शकेल आणि बाहेरच्या व्यक्तीला त्याबद्दल कोणतीही माहिती मिळू नये. गावकरी या धूनला जिंजरवाई लवबी म्हणतात. विशेष म्हणजे या गावातील लोक लाजाळू आहेत, बाहेरच्या लोकांशी फार लवकर मिसळत नाहीत. तुमच्या माहितीसाठी सांगतो की ही परंपरा कुठून सुरू झाली हे कोणालाच माहीत नाही.