Health Care : गोष्ट कामाची ! जाणून घ्या कधी पिऊ नये फ्रीजचे पाणी


उष्णतेमध्ये आराम मिळावा म्हणून सर्वजण थंड पाणी पितात. आराम किंवा थंडावा देणारे थंड पाणी खूप चवदार वाटते, म्हणूनच ते लहानांपासून मोठ्यांपर्यंत सर्वांचे आवडते मानले जाते. उन्हाळ्यात थंड पाण्यासह इतर अनेक थंड पेये पिणे देखील सामान्य आहे, परंतु ते आरोग्यासाठी हानिकारक देखील असू शकते. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, थंड पाणी पोटातील चरबी जाळण्यापासून रोखते. अशा परिस्थितीत लठ्ठपणा किंवा झपाट्याने वजन वाढण्याची तक्रार असू शकते.

बहुतेक लोकांना हे माहित आहे की ते आरोग्यास हानी पोहोचवते, तरीही त्यांना थंड पाण्याचे व्यसन आहे. थंड पाणी प्या, पण त्यासाठी काही गोष्टींची काळजी घेणेही गरजेचे आहे. कोणत्या परिस्थितीत किंवा कधी थंड पाणी पिणे टाळावे हे आम्ही तुम्हाला सांगतो.

हृदयाची गती
अनेक संशोधने समोर आली आहेत ज्यानुसार थंड पाणी हृदयाची नाडी मंदावते. हृदय गती कमी होण्याच्या समस्येमुळे श्वास घेण्यास त्रास होऊ शकतो. जर एखाद्याला हृदयाची समस्या असेल तर त्याने थंड पाणी पिणे टाळावे.

व्यायाम केल्यानंतर
व्यायाम किंवा कसरत दरम्यान हृदय गती लक्षणीय वाढते. यासोबतच शरीराचे तापमानही वाढते. या दरम्यान थंड पाणी प्यायल्याने केवळ हृदयाशी संबंधित समस्या उद्भवू शकत नाहीत, तर शरीराचे तापमान देखील बिघडू शकते.

उन्हातून आल्यावर
कडक उन्हातून आल्यानंतर काही काळ खाणे-पिणे टाळावे. थंड पाण्याने तुम्हाला बरे वाटले तरी चालेल, पण या चुकीमुळे थंड आणि गरम अशी परिस्थिती निर्माण होऊ शकते. उन्हामुळे किंवा उष्णतेमुळे शरीर आतून गरम असेल, तर काही वेळ चुकूनही थंड पाणी पिऊ नका. त्यामुळे उन्हाळ्यातही ताप वाढू शकतो.

खराब पचन
ज्यांना खराब पचन किंवा पोटाशी संबंधित समस्या आहेत त्यांनी थंड पाणी पिणे टाळावे. काही कारणाने पोट खराब होत असेल, तर या काळात थंड किंवा फ्रीजच्या पाण्यापासून अंतर ठेवा. थंड पाणी आपली पचनक्रिया मंदावते. यामुळे अॅसिडिटी किंवा पचनाच्या इतर समस्या उद्भवू शकतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही