AI फिल्टर लावणार स्पॅम कॉल्सवर अंकुश, कंपन्यांना 30 दिवसांचा अल्टिमेटम


लवकरच तुमची नको असलेल्या आणि स्पॅम कॉल्सपासून सुटका होणार आहे. ट्रायने दूरसंचार कंपन्यांना आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सने सुसज्ज स्पॅम फिल्टर्स बसवण्याचे निर्देश दिले आहेत. दूरसंचार कंपन्यांना पुढील 30 दिवसांत एआय फिल्टर बसवावे लागतील. यासोबतच कंपन्यांना स्पॅम कॉल्सचा डेटा कॉमन प्लॅटफॉर्मवर शेअर करावा लागेल.

TRAI ने जाहीर केले होते की 1 मे 2023 पासून दूरसंचार कंपन्यांना AI फिल्टर वापरावे लागतील. वाढत्या स्पॅम कॉल्स आणि घोटाळे रोखण्यासाठी हा निर्णय घेण्यात आला आहे. दरम्यान, जिओ आणि एअरटेलनेही फोन कॉल्समध्ये एआय फिल्टर लागू करण्यास सहमती दर्शवली होती. मात्र, नियम लागू करूनही स्पॅम कॉल पूर्णपणे थांबलेले नाहीत.

नियमांची योग्य अंमलबजावणी करण्यासाठी TRAI ने टेलिकॉम कंपन्यांना AI फिल्टर्स बसवण्यासाठी 30 दिवसांचा वेळ दिला आहे. एअरटेल, व्होडाफोन-आयडिया, जिओ आणि बीएसएनएल सारख्या दूरसंचार कंपन्यांना ट्रायच्या अटी पूर्ण कराव्या लागतील.

एआय फिल्टरच्या मदतीने जाहिरातींचे फोन कॉल्स आणि प्रचारात्मक संदेश ओळखले जातील. यानंतर असे नंबर ब्लॉक केले जातील. यासोबतच टेलिकॉम कंपन्यांचे कॉलर आयडी फीचर द्यावे लागेल. याद्वारे कॉलिंग नंबर स्पॅम आहे की नाही हे कळेल. नवीन नियमांनुसार, मार्केटिंगसाठी वापरले जाणारे असे 10 अंकी क्रमांक बंद केले जातील.

साहजिकच, आजकाल स्पॅम कॉल्स आणि त्यांच्यामुळे होणाऱ्या घोटाळ्यांची प्रकरणे झपाट्याने वाढत आहेत. डू नॉट डिस्टर्ब (DND) सेवा सक्रिय केल्यानंतरही, वापरकर्त्यांना बिनदिक्कतपणे स्पॅम कॉल येतात. यावर अंकुश ठेवण्यासाठी ट्रायचे हे पाऊल वापरकर्त्यांना मोठा दिलासा देणारा ठरणार आहे. लवकरच तुमची बँक ऑफर, गुंतवणूक योजना आणि कर्ज पुरवठादारांकडून फोन कॉल्सपासून सुटका होईल.