IND vs AUS : IPL मुळे WTC फायनल 2023 हरला भारत!


ऑस्ट्रेलियाने भारताचे स्वप्न तोडले. वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपच्या अंतिम सामन्यात ऑस्ट्रेलियाने भारताचा 209 धावांनी पराभव केला. फायनलमध्ये भारताचा सलग दुसऱ्यांदा पराभव झाला. ऑस्ट्रेलियन संघाने अंतिम फेरीत सर्वच स्तरावर उत्तम कामगिरी केली. फलंदाजी असो, गोलंदाजी असो वा क्षेत्ररक्षण, तिन्ही ठिकाणी भारत नतमस्तक झाला. गोलंदाजी आणि फलंदाजीच्या बाबतीत टीम इंडियाचा आणखीनच वाईट पराभव झाला. या पराभवानंतर भारताच्या तयारीवरही प्रश्न उपस्थित झाले आहेत. एवढेच नाही तर आयपीएलबाबतही वाद सुरू झाला आहे.

भारताच्या पराभवाचे सर्वात मोठे कारण IPL सांगितले जात आहे, तर कुठेतरी IPL देखील टीम इंडियाच्या पराभवाचे कारण बनले आहे. खरं तर, ऑस्ट्रेलियन संघाचे सर्व खेळाडू ताजे मैदानात उतरले होते, तर भारतीय संघ 2 महिने आयपीएल खेळल्यानंतर थेट कसोटी चॅम्पियनशिपचा अंतिम सामना खेळण्यासाठी गेला होता. चेतेश्वर पुजारा वगळता, भारतीय संघातील इतर सर्व सदस्य आयपीएल 2023 चा भाग होते.

आयपीएलमुळे भारताचा पराभव का झाला?

  1. भारताच्या पराभवाचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे त्यांचा थकवा. पुजारा वगळता सर्व खेळाडू जवळपास 2 महिने आयपीएलमध्ये व्यस्त होते. रोहित शर्मा, विराट कोहली, शुभमन गिल, अजिंक्य रहाणे, शार्दुल ठाकूर, रवींद्र जडेजा, मोहम्मद शमी, मोहम्मद सिराज या सर्वांनी आयपीएलमध्ये आपली पूर्ण ताकद लावली होती. दरम्यान, कोणालाही विश्रांती मिळाली नाही आणि स्पर्धा संपताच खेळाडूंनी थेट लंडन गाठले.
  2. जडेजा, शमी, गिल, रहाणे आयपीएलमुळे अधिक विलंबाने लंडनला पोहोचले होते. पावसामुळे 29 मे रोजी राखीव दिवशी खेळल्या गेलेल्या IPL फायनलमध्ये जडेजा आणि रहाणे चेन्नई सुपर किंग्ज आणि शमी आणि गिल गुजरात टायटन्सकडून खेळले. अशा स्थितीत खेळाडूही चांगलेच थकले होते. शमी 1 जून रोजी इंग्लंडला रवाना झाला होता आणि त्यानंतर 7 जून रोजी तो अंतिम सामना खेळण्यासाठी मैदानात उतरला होता. आयपीएलचा थकवा खेळाडूंच्या चेहऱ्यावर स्पष्ट दिसत होता.
  3. फायनलपूर्वी टूर मॅच खेळू न शकणेही भारताला महागात पडले. अंतिम सामन्याला जेमतेम दोन आठवडे उरले होते, तेव्हा भारतीय खेळाडू इंग्लंडमध्ये दाखल होऊ लागले. मुख्य प्रशिक्षक राहुल द्रविड यांनी सांगितले की इंग्लंडमध्ये किमान तीन आठवडे हा आदर्श काळ होता आणि 2 सराव सामने तयारीसाठी योग्य होते, परंतु संघाला अंतिम सामन्यापूर्वी सराव सामना खेळण्याची संधी मिळाली नाही.
  4. भारताच्या पराभवाचे एक कारण म्हणजे थेट पांढरा चेंडूच्या जागी लाल चेंडूत येणे. खरं तर, आयपीएलमध्ये सुमारे 2 महिने गोलंदाजांनी पांढऱ्या चेंडूने गोलंदाजी केली. गोलंदाजांना एका सामन्यात 4 षटकांचा स्पेल टाकावा लागला, त्यानंतर लगेचच गोलंदाजांच्या हातात अचानक लाल चेंडू आला आणि तोही वेगवेगळ्या परिस्थितीत, जिथे त्यांना अथकपणे आणि न थांबता गोलंदाजी करावी लागली. ऑस्ट्रेलियन फलंदाजांनी भारतीय गोलंदाजांच्या थकव्याचा फायदा घेत भरघोस धावा केल्या. याचा परिणाम असा झाला की ऑस्ट्रेलियाने पहिल्या डावात 469 धावा केल्या होत्या आणि येथे संघाचा पराभव झाला. पांढऱ्याकडून लाल चेंडूवर येण्यापूर्वी गोलंदाजांना सरावाची नितांत गरज होती. लांब स्पेलमध्ये, गोलंदाजांनी त्यांच्या रेषेपासून आणि लांबीपासूनही विचलित केले.