या तलावाचे पाणी रात्री अचानक होते निळे, काय रहस्य आहे, कोणालाच माहीत नाही त्याची कहाणी!


या जगात निसर्गाने निर्माण केलेल्या रहस्यांची कमतरता नाही. माणसाची प्रगती झाली, तरी इथे अशा अनेक गोष्टी आहेत. ज्याचे रहस्य अद्याप लोकांसमोर आलेले नाही. शास्त्रज्ञ देखील या ठिकाणांबद्दल केवळ दावा करतात. वास्तव काय आहे, हे कोणालाच माहीत नाही. या एपिसोडमध्ये आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका रहस्याबद्दल सांगणार आहोत, जे रात्री आपोआप निळे होतात. आपल्या रंगामुळे हा तलाव जगभर चर्चेचा विषय राहिला आहे.

खरं तर, आम्ही इंडोनेशियाच्या कावाह इजेन नावाच्या तलावाबद्दल बोलत आहोत, जे इंडोनेशियातील सर्वात मोठे खाऱ्या पाण्याचे सरोवर आहे. त्याची खासियत म्हणजे दिवसा ते सामान्य तलावासारखे दिसते, परंतु जसजशी रात्र पडते तसतसा त्याचा रंग निळा होतो. त्यावेळी तो तलाव नसून निळ्या रंगाच्या दगडासारखा दिसतो. जे लोकांना स्वतःकडे आकर्षित करते. परंतु ते आकर्षक मानून जवळ जाण्याची चूक करू नका, कारण या तलावाचे पाण्याचे तापमान नेहमी 200 अंश सेल्सिअस पर्यंत गरम असते.

हे सरोवर इतके धोकादायक आहे की शास्त्रज्ञही त्याच्याभोवती फार काळ थांबण्याची हिंमत करत नाहीत. मात्र, या सरोवराचे अनेकवेळा उपग्रहावरून छायाचित्र घेण्यात आले असून, त्यात रात्रीच्या वेळी तलावाचे पाणी आपोआप हिरवे आणि निळे होते. गेल्या अनेक वर्षांपासून यावर संशोधन सुरू आहे, मात्र आजपर्यंत या तलावाला असा रंग का आहे याचा कोणताही ठोस पुरावा मिळालेला नाही.

खऱ्या अर्थाने पाहिले, तर ते पाण्याचे सरोवर नसून आम्लाचे सरोवर आहे. या सरोवराबाबत शास्त्रज्ञ दावा करत असले तरी त्याभोवती अनेक सक्रिय ज्वालामुखी आहेत. ज्यातून हायड्रोजन क्लोराईड, सल्फ्यूरिक डायऑक्साइड असे अनेक प्रकारचे वायू सतत बाहेर पडत असतात. या सर्व वायूंच्या अभिक्रियामुळे निळा रंग तयार होतो. मात्र या तलावाचे सत्य काय आहे, हे कोणालाच माहीत नाही.