पाकिस्तान आणि श्रीलंकेत होऊ शकतो आशिया चषक, भारतात विश्वचषक खेळण्यासाठी पाकिस्तान तयार


आशिया चषक 2023 आणि एकदिवसीय विश्वचषकाबाबत भारत आणि पाकिस्तान क्रिकेट बोर्ड यांच्यातील वाद मिटताना दिसत आहे. या दोन स्पर्धांच्या बाबतीत, दोन्ही देश थेट आमनेसामने नव्हते, परंतु या दोन देशांमधील मतभेदांमुळे एसीसी आणि आयसीसी स्पर्धांचा समतोल लटकला होता. या दोन्ही स्पर्धांमध्ये पाकिस्तानच्या सहभागाबाबत अद्याप काहीही स्पष्ट झालेले नाही, परंतु मीडिया रिपोर्ट्सनुसार ही समस्या दूर झाल्याचे वृत्त आहे.

बीसीसीआयचे सचिव जय शाह यांच्या नेतृत्वाखालील आशियाई क्रिकेट परिषद आशिया चषक स्पर्धेसाठी पीसीबीच्या संकरित मॉडेलला मान्यता देण्याची शक्यता आहे. या स्थितीत पाकिस्तानसह इतर संघ पाकिस्तानमध्ये आपले सामने खेळतील. त्याचवेळी, भारतीय संघाचे सामने श्रीलंकेतील गाले आणि पल्लेकेले मैदानावर खेळवले जातील. यासह, पीसीबीने भारतात होणाऱ्या एकदिवसीय विश्वचषकासाठी आपला संघ पाठवण्यास सहमती दर्शवली आहे.

एसीसी मंगळवारी आशिया चषक आयोजित करण्याबाबत औपचारिक घोषणा करू शकते. हायब्रीड मॉडेलच्या अधिकृत स्वीकृतीमुळे ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये होणाऱ्या एकदिवसीय विश्वचषकासाठी पाकिस्तान संघाला भारतात जाण्याचा मार्ग मोकळा होईल. पाकिस्तानचा संघ अहमदाबादमध्येही खेळण्यासाठी सज्ज आहे.

एसीसी कार्यकारी मंडळाच्या सदस्यांना आशिया चषक स्पर्धेच्या यजमानपदाशी संबंधित समस्या सोडविण्याची जबाबदारी देण्यात आली होती. या सदस्यांमध्ये ओमान क्रिकेट बोर्डाचे प्रमुख पंकज खिमजी यांचाही समावेश होता. बहुतेक देशांना हायब्रीड मॉडेल नको होते. मात्र, आतापर्यंत लाहोरच्या गद्दाफी स्टेडियमवर चार सामने होणार असून, त्यात भारतीय संघ खेळणार नाही. हे सामने आहेत- पाकिस्तान विरुद्ध नेपाळ, बांगलादेश विरुद्ध अफगाणिस्तान, अफगाणिस्तान विरुद्ध श्रीलंका आणि श्रीलंका विरुद्ध बांगलादेश.

एसीसी बोर्डाच्या एका सदस्याने नाव न सांगण्याच्या अटीवर सांगितले की, भारत विरुद्ध पाकिस्तानचे दोन सामने आणि सुपर फोरचे इतर सर्व सामने पल्लेकेले किंवा गाले येथे होणार आहेत. आशिया चषक स्पर्धा सप्टेंबरमध्ये होण्याची शक्यता आहे.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, आयसीसीचे सीईओ ज्योफ अल्लार्डिस आणि चेअरमन ग्रेग बार्कले पीसीबी चेअरमन नजम सेठी यांची भेट घेण्यासाठी कराचीला गेले असता, भारतात होणाऱ्या वर्ल्ड कपमध्ये खेळण्यासाठी पाकिस्तानने कोणतीही अट ठेवणार नाही, असा निर्णय घेतला. आशिया चषक पाकिस्तानमध्ये आयोजित केला जातो. कारण, या स्पर्धेच्या यजमानपदाचा अधिकार पीसीबीकडे आहे.

आशिया चषक स्पर्धेत भारत आणि पाकिस्तान यांच्यात दोन सामने होणार आहेत आणि दोन्ही संघ अंतिम फेरीत पोहोचल्यास तिसरा सामना होणार आहे. या दोन देशांमधले सामने प्रसारकांना मोठ्या प्रमाणात कमावतात आणि जर पाकिस्तान खेळला नसता तर आशिया चषकासाठी मीडिया हक्कांची किंमत निम्म्यावर आली असती आणि यामुळे एसीसीचे मोठे नुकसान झाले असते. अशा परिस्थितीत हायब्रीड मॉडेल सादर केल्यामुळे पाकिस्तानचा एकदिवसीय विश्वचषक खेळण्याचा मार्ग मोकळा झाला आहे. वर्ल्ड कपमधील भारत आणि पाकिस्तानचा सामना अहमदाबादमध्ये होऊ शकतो. त्याच वेळी, पाकिस्तानचे उर्वरित सामने चेन्नई आणि हैदराबादमध्ये होऊ शकतात.