उन्हाळ्यात वाढू शकते पचनाची समस्या, हे पदार्थ टाळा


उन्हाळ्यात वाढत्या तापमानासोबतच आपल्या पचनसंस्थेकडेही लक्ष देण्याची गरज आहे. उन्हाळ्यातील कडक उष्मा, घराबाहेरील कामे, खाण्याच्या सवयींमध्ये होणारा बदल यामुळे त्याचा परिणाम आपल्या पचनक्रियेवर होताना दिसतो.

या लेखाच्या माध्यमातून आम्ही तुम्हाला उन्हाळ्याच्या हंगामात पचनसंस्थेवर तसेच ते पदार्थ खाल्ल्याने तुमची पचनक्रिया कशी सुरळीत होईल त्याबद्दल सांगणार आहोत.

कदाचित तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की उन्हाळ्यातील उष्णतेचा आपल्या पचनसंस्थेवर प्रत्यक्ष आणि अप्रत्यक्ष असे दोन्ही परिणाम होऊ शकतात. अति उष्णतेमुळे डिहायड्रेशनचा धोका असतो, त्यामुळे पचनक्रिया व्यवस्थित होत नाही आणि बद्धकोष्ठतेसारख्या समस्यांचा धोका असतो. याव्यतिरिक्त, उष्णतेमुळे शरीरातील रक्त प्रवाह पाचन अवयवांपासून दूर वळवला जातो. यामुळे, पोटाचा त्रास आणि अस्वस्थता उद्भवू शकते.

कोणते पदार्थ खावेत
सफरचंद : उन्हाळ्यात फायबरयुक्त पदार्थ खाल्ल्याने शरीराची पचनसंस्था व्यवस्थित काम करते. तुम्ही रोज एक सफरचंद खाऊ शकता. विरघळणारे आणि हे विरघळणारे दोन्ही तंतू सफरचंदात आढळतात. त्यामुळे पचनसंस्था व्यवस्थित काम करते.

बीटरूट: गडद लाल बीटरूटबद्दल क्वचितच कोणाला माहिती नसेल. बहुतेक लोक बीटरूट सलाड म्हणून खातात. यामध्ये आढळणारे आयर्न, फोलेट, कॉपर, मॅंगनीज आणि पोटॅशियम आपल्या पचनसंस्थेसाठी चांगले असतात. यामुळे रक्तदाबही नियंत्रणात राहतो.

बीन्स: फायबरचा सर्वात श्रीमंत स्त्रोत, बीन्स पाचन आरोग्यासाठी देखील फायदेशीर आहेत. सोयाबीनचा तुमच्या आहारात सलाद आणि सूपच्या स्वरूपात सहज समावेश केला जाऊ शकतो.

ओट्स: नाश्त्यासाठी सर्वात आरोग्यदायी आणि झटपट बनवणारे ओट्समध्ये भरपूर फायबर असते. त्यात बीटा ग्लुकॅन आढळते, जे साखर तसेच कोलेस्ट्रॉल नियंत्रित करते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही