WTC Final : टीम इंडियाची अवस्था बिकट नक्की आहे, पण अद्याप पराभूत झालेली नाही, या 4 मार्गांनी मिळवता येईल विजय!


जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपच्या अंतिम सामन्यात भारताची अवस्था बिकट झाली आहे. ऑस्ट्रेलियाच्या हल्ल्यासमोर भारत दुसऱ्याच दिवशी गारद झाला. भारताची फलंदाजी पाहिल्यानंतर सामना त्यांच्या हातातून बाहेर पडताना दिसत आहे. त्यांचा पुढचा प्रवास कठीण झाला आहे. ऑस्ट्रेलियाच्या संघाने भारतावर दडपण आणले आहे. भारताची आशा अद्याप पूर्ण झालेली नाही.

अजून 3 दिवसांचा खेळ बाकी आहे आणि रोहित शर्माची सेना ओव्हलवर अजूनही जोरदार मारा करू शकते. ती पुनरागमनाची नवी कथा लिहू शकते. दुसऱ्या दिवशी ऑस्ट्रेलियाचा संघ पहिल्या डावात 469 धावांवर सर्वबाद झाला होता. ट्रॅव्हिस हेडपाठोपाठ स्टीव्ह स्मिथनेही शतक झळकावले. ऑस्ट्रेलियाने 400 चा टप्पा पार करताच भारताच्या अडचणीत वाढ झाली, पण भारताला आपल्या टॉप ऑर्डरवर पूर्ण विश्वास होता. भारतीय संघ फलंदाजीसाठी उतरला आणि रोहित शर्मा, शुभमन गिल, चेतेश्वर पुजारा आणि विराट कोहली यांच्या रूपाने 71 धावांत 4 विकेट पडल्या.

फॉलो ऑन टाळण्याचा प्रयत्न
या स्पर्धेत भारत जवळपास मागे पडला. मात्र, अजिंक्य रहाणे आणि रवींद्र जडेजा यांनी 71 धावांची भागीदारी करत धावसंख्या 142 धावांपर्यंत नेली. या भागीदारीमुळे भारताच्या आशा पल्लवित झाल्या. भारताला अजूनही विजेतेपदाची संधी आहे. भारतासाठी पुढचा रस्ता कठीण असेल, पण आशा गमावलेली नाही. पिछाडीवर पडल्यानंतर जिंकण्यासाठी टीम इंडियाला आधी फॉलोऑन टाळण्याचा प्रयत्न करावा लागेल. अशा परिस्थितीत तिसरा दिवस त्याच्यासाठी खूप महत्त्वाचा असणार आहे. यासाठी त्याला आणखी किमान 120 धावा कराव्या लागतील.

भारताला आठवावे लागेल 2001
अजिंक्य रहाणे 29 धावा करून क्रीजवर उभा आहे. तिसऱ्या दिवशी त्याला जास्तीत जास्त वेळ क्रीजवर राहण्याचा प्रयत्न करावा लागेल. भारताला फॉलोऑन खेळावा लागला तरी दुसऱ्या डावात आधीच्या चुका टाळाव्यात, कारण फॉलोऑन खेळूनही सामना जिंकता येतो, जो भारताने 2001 मध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध केला होता. फॉलोऑन खेळून भारताने 171 धावांनी विजय मिळवला. म्हणजे फॉलोऑन घेऊनही भारत जिंकू शकतो.

भारताला मोठ्या भागीदारीची गरज
भारताला मोठ्या भागीदारीची गरज आहे. 2001 मध्ये व्हीव्हीएस लक्ष्मण आणि राहुल द्रविड मोठी भागीदारी केली होती. दोघांमध्ये 376 धावांची भागीदारी झाली. अशा भागीदारीची भारताला यावेळी गरज आहे. पिछाडीवर असूनही भारताला जिंकायचे असेल, तर टॉप ऑर्डरला आता शेवटची संधी आहे.

टॉप 4 ला शेवटची संधी
रोहित शर्मा, शुभमन गिल, विराट कोहली, चेतेश्वर पुजारा पहिल्या डावात फ्लॉप झाले. चौघांपैकी कोणालाही 15 धावांचा टप्पा ओलांडता आला नाही. अशा स्थितीत चारही फलंदाजांना पुढील डावात धावांचा पाऊस पाडावा लागणार आहे. आपल्या भूतकाळातील चुकांमधून धडा घेतला पाहिजे. दुसऱ्या डावात चारही फलंदाज टिकून राहिल्यास भारताच्या डोक्यावरील पराभवाचा धोका टळण्याची शक्यता बळावली आहे.