WhatsApp Channels : इन्स्टाग्रामप्रमाणे व्हॉट्सअॅपवर बनतील फॉलोअर्स, अशा प्रकारे काम करेल ‘चॅनल’


WhatsApp ने आज एक नवीन फीचर ‘चॅनल’ लाँच केले आहे. मेटा, इन्स्टंट मेसेजिंग प्लॅटफॉर्मची मूळ कंपनी, दावा करते की ते खाजगी पद्धतीने वापरकर्त्यांना लोक आणि संस्थांचे महत्त्वाचे अपडेट्स वितरित करेल. आता व्हॉट्सअॅपवरही इन्स्टाग्रामप्रमाणे फॉलोअर्स बनवण्याची संधी मिळणार आहे. व्हॉट्सअॅप चॅनेलच्या मदतीने वापरकर्ते चॅनेल तयार करतील आणि लोक त्यांना फॉलो करतील. व्हॉट्सअॅपवर ‘स्टेटस’सह अपडेट्स नावाचा वेगळा टॅब मिळेल. येथून वापरकर्ते आवडते चॅनेल फॉलो करू शकतील.

अशा प्रकारे, वापरकर्ते वेगवेगळ्या व्हॉट्सअॅप चॅनेलवरील अपडेट्स किंवा माहितीचा लाभ घेऊ शकतील. नवीन फीचरमध्ये व्हॉट्सअॅपने तुमच्या सुरक्षेचीही काळजी घेतली आहे. जगातील सर्वाधिक वापरल्या जाणाऱ्या इन्स्टंट मेसेजिंग प्लॅटफॉर्मपैकी एक ‘चॅनल’ हा व्हॉट्सअॅपमधील एक मोठा बदल मानला जात आहे.

आतापर्यंत तुम्ही व्हॉट्सअॅपवर द्विपक्षीय संभाषण करू शकता, परंतु व्हॉट्सअॅप चॅनेलमध्ये असे होणार नाही. नवीन फीचरमध्ये लोक एकमेकांशी कसे कनेक्ट होतील ते पाहूया.

व्हॉट्सअॅप चॅनेलमध्ये, वापरकर्ते केवळ एकतर्फी संभाषण करू शकतील, म्हणजेच ते एकतर्फी संभाषण साधन आहे. चॅनल प्रशासक एकाच वेळी असंख्य वापरकर्त्यांसह मजकूर, फोटो, व्हिडिओ, स्टिकर्स आणि मतदान सामायिक करण्यास सक्षम असतील. तथापि, एकतर्फी असल्याने, वापरकर्त्यांना चॅनेलच्या संदेशाला उत्तर देण्याची संधी मिळणार नाही.

Whatsapp ने चॅनलसाठी अपडेट्स हा नवीन टॅब जोडला आहे. नवीन टॅबमध्ये यूजर्स चॅनलचे मेसेज आणि अपडेट्स पाहू शकतील.

चॅट, ईमेल किंवा ऑनलाइन पोस्टद्वारे पाठवलेल्या थेट लिंकद्वारे तुम्ही चॅनेलमध्ये सामील होऊ शकता. याशिवाय कंपनी एक डिरेक्टरीही बनवत आहे. यामुळे छंद, क्रीडा किंवा स्थानिक अधिकारी अशा विविध चॅनेल शोधणे सोपे होईल.

नवीन डिरेक्टरीमध्ये लोक त्यांच्या आवडीनुसार चॅनेल शोधू शकतील. चॅनलसमोर ‘प्लस’ चे चिन्ह असेल, त्यावर क्लिक करून तुम्ही सहभागी होऊ शकता.

एक गोष्ट लक्षात घेणे आवश्यक आहे की व्हॉट्सअॅप चॅनल एंड-टू-एंड एनक्रिप्टेड नाही. चॅनेलचे फॉलोअर्स अॅडमिनचे प्रोफाइल किंवा फोन नंबर पाहू शकणार नाहीत. त्याचप्रमाणे, अॅडमिन देखील फॉलोअर्सचा फोन नंबर पाहू शकणार नाही आणि ते कोणाला फॉलो करतात, हे देखील पाहू शकणार नाही. चॅनलची हिस्ट्री 30 दिवसांसाठी WhatsApp मध्ये संग्रहित केला जाईल.

सध्या सिंगापूर आणि कोलंबियामध्ये व्हॉट्सअॅप चॅनल फीचर सुरू करण्यात आले आहे. येत्या काळात हे फीचर इतर देशांमध्येही सादर केले जाणार आहे.