Parachute Coconut Oil Sucess Story : पॅराशूट हा कसा बनला खोबरेल तेलाचा सर्वात मोठा ब्रँड, ज्याची कल्पना कशी पोहोचली घरोघरी


खोबरेल तेलाबद्दल बोलायचे झाले तर पॅराशूट हे नावही तुमच्या मनात प्रथम येईल. आज ते भारतातील खोबरेल तेलाच्या सर्वात मोठ्या ब्रँडपैकी एक आहे. भारतात खूप पूर्वीपासून कॅन केलेला खोबरेल तेल विकले जात होते, पण पॅराशूटने ते प्रत्येक घरात पोहोचवले. मॅरिको कंपनीचे संस्थापक हर्ष मारीवाला यांनी पॅराशूट पोहचवण्याचे काम संपूर्ण देशात केले. त्यांनी हा पराक्रम कसा केला ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

पॅराशूट कोकोनट ऑइल आणि सफोला रिफाइंड ऑइल हे मॅरिको कंपनीचे प्रमुख ब्रँड आहेत. कंपनीचे मुख्यालय मुंबई येथे आहे. या कंपनीचा विस्तार आशिया आणि आफ्रिकेपर्यंत आहे. हे जगभरातील 25 देशांमध्ये कार्य करते. फोर्ब्स कंपनीनुसार हर्ष मारीवाला यांची एकूण संपत्ती 263 अब्ज रुपयांपेक्षा जास्त आहे. कंपनीने 2022 मध्ये 9,610 कोटी रुपयांचा विक्रमी महसूल नोंदवला होता.

पूर्वी टिनच्या डब्यात विकले जायचे खोबरेल तेल
हर्ष मारीवाला यांनी 80 च्या दशकात या व्यवसायात प्रवेश केला, जेव्हा खोबरेल तेल टिनच्या डब्यात विकले जात होते. त्यांनी ते प्लास्टिकमध्ये आणायचे ठरवले. प्लास्टिकचा फायदा पाहून हर्ष मारीवाला यांना ही कल्पना सुचली. प्लॅस्टिक टिनपेक्षा स्वस्त आणि शेल्फमध्ये ठेवण्यासाठी अधिक सोयीस्कर होते. यासोबतच हा प्लॅस्टिकचा बॉक्स दिसायलाही आकर्षक होता. जरी त्याची अंमलबजावणी करणे खूप कठीण होते. यासाठी बाजारात खूप संशोधन झाले.

हर्ष मारिवाल यांनी कसा केला उंदरांशी सामना?
प्लॅस्टिकमध्ये खोबरेल तेल विकण्याबाबत केलेल्या संशोधनातून असे दिसून आले की ते सोपे नाही. खरे तर मॅरिकोच्या आधीही काही कंपनीने प्लास्टिकच्या डब्यात खोबरेल तेल आणले होते. पण ती यशस्वी होऊ शकले नाही. खरंतर प्लॅस्टिकच्या बाटलीत खोबरेल तेल आणण्यात उंदरांची मोठी अडचण होती. ते प्लास्टिक चावायचे. त्याला तेल आणि प्लॅस्टिकचे कॉम्बिनेशन आवडत होते. बऱ्याच चर्चेनंतर त्याला सामोरे जाण्याचा एक अनोखा मार्ग सापडला.

खोबरेल तेलाचे पॅकेजिंग चौकोनी खोक्यांऐवजी गोल आकाराच्या बाटल्यांमध्ये होते. बाटलीच्या गोलाकारपणामुळे, उंदीर डब्यावर दात घट्ट ठेवू शकत नव्हते. याशिवाय, त्याचे पॅकेजिंग अशा प्रकारे करण्यात आले की एक थेंबही बाहेर पडणार नाही. यासाठी कंपनीने उंदरांवर प्रयोग केला जो यशस्वी झाला.

पॅराशूटची खास रचना
नारळाचे तेल टिनमधून प्लास्टिकमध्ये नेण्यासाठी मॅरिकोला 10 वर्षे लागली. यासोबत कंपनीची सर्वात मोठी अडचण ही होती की लोक पॅराशूटची कॉपी करत होते. त्यामुळे कंपनीच्या विक्रीत 20 टक्के घट झाली आहे. हे लक्षात घेऊन, मॅरिकोने एका विदेशी मोल्ड निर्मात्याशी हातमिळवणी करून एका विशिष्ट मोल्डची रचना खूप जास्त किंमतीत केली. त्याची कॉपी कोणीही करू शकले नाही.

पॅराशूट नावामागील कथा
खोबरेल तेलाला पॅराशूट असे नाव देण्याची कथा खूप मनोरंजक आहे. हर्ष मारीवाला यांनी ओंमनोरमाला सांगितले की, दुसऱ्या महायुद्धात भारतीयांनी पहिल्यांदा पॅराशूटचा वापर केला होता. पॅराशूटच्या सहाय्याने सुरक्षित लँडिंग करणे, त्यांच्यासाठी आश्चर्यकारक होते. लोक विश्वास आणि सुरक्षिततेशी संबंधित आहेत. यानंतर खोबरेल तेल हे नाव देण्यात आले. पॅराशूट तेल हिवाळ्याच्या हंगामात भारतात सुमारे 500 दशलक्ष लोक वापरतात.