Sagar Ratna Success Story : घरातून पळून हॉटेलमध्ये भांडी धुवून केला उदरनिर्वाह, जाणून घ्या जयराम बानन कसे बनले 300 कोटींचे मालक


तुमच्या मेहनतीचे फळ तुम्हाला एक दिवस नक्कीच मिळते. जयराम बानन यांनी आयुष्यात कधीही हार मानली नाही, त्यांनी स्वत:च्या हिमतीवर सागर रत्न रेस्टॉरंटला प्रसिद्ध खाद्यपदार्थ बनवले. आज त्यांचा व्यवसाय 300 कोटींहून अधिक आहे. पण इथपर्यंत पोहोचण्यासाठी त्यांना खूप संघर्ष करावा लागला. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, जयराम बानन यांचे देशभरात 60 हून अधिक आउटलेट आहेत.

सागर रत्न रेस्टॉरंट हे लोकांच्या खाण्याच्या आवडत्या ठिकाणांपैकी एक आहे. हे रेस्टॉरंट दक्षिण भारतीय जेवणासाठी खूप लोकप्रिय आहे. जयराम बानन यांनी सागर रत्न रेस्टॉरंटची स्थापना कशी केली आणि नवीन यशोगाथा कशी लिहिली हे समजून घेण्याचा प्रयत्न करूया.

जयराम बानन यांचा जन्म कर्नाटकातील उडपी येथे झाला. त्यांना वडिलांची खूप भीती वाटत होती. वयाच्या 13 व्या वर्षी तो अयशस्वी झाले, तेव्हा वडिलांच्या मारहाणीच्या भीतीने ते घरातून पळून गेले. 1967 मध्ये ते घरातून पळून गेले आणि थेट मुंबईला गेले. तेथे त्यांनी ओळखीच्या रेस्टॉरंटमध्ये भांडी धुण्याचे काम केले. त्या बदल्यात त्यांना महिन्याला 18 रुपये मिळत असत. त्यांनी येथे मनापासून काम केले. 6 वर्षांनंतर, ते प्रथम वेटर बनले आणि नंतर व्यवस्थापक झाले.

जयराम बानन यांनी मुंबई सोडण्याचा निर्णय घेतला. जेणेकरून ते दिल्लीत स्वतःचा रेस्टॉरंट व्यवसाय करू शकेल. 1974 मध्ये दिल्लीत आल्यानंतर त्यांनी गाझियाबादमध्ये सेंट्रल इलेक्ट्रॉनिक्स लिमिटेडचे ​​कॅन्टीन चालवण्याची नोकरी मिळाली. या कॅन्टीनमध्ये त्यांनी 2000 रुपये गुंतवले होते. यानंतर त्यांनी दक्षिण दिल्लीतील डिफेन्स कॉलनीमध्ये 1986 मध्ये पहिले रेस्टॉरंट उघडले.

त्यांनी त्याचे नाव सागर ठेवले. येथून त्यांनी पहिल्या दिवशी 408 रुपये कमावले. त्यांच्या रेस्टॉरंटमध्ये 40 लोक बसू शकत होते. जेवणाच्या दर्जाकडे त्यांनी विशेष लक्ष दिले. त्यामुळे त्यांचा व्यवसाय जोर धरू लागला. चार वर्षांनंतर दिल्लीत दुसरे रेस्टॉरंट उघडले आणि नवीन स्टोअरमध्ये रत्ना नाव जोडले. अशा प्रकारे सागर रत्न हा ब्रँड बनला.

आज जयराम बानन यांच्या सागररत्नचे देशातच नव्हे तर कॅनडा, सिंगापूर, बँकॉक येथेही आउटलेट आहेत. त्यांना डोसा किंग या नावानेही संबोधले जाते. सागर रत्नाशिवाय ते स्वागत नावाची आणखी एक रेस्टॉरंट चेन चालवतात. 2001 मध्ये त्यांनी ते उघडले. यानंतर ते सातत्याने यशस्वी होत आहे, आज त्यांनी असे स्थान मिळवले आहे, जिथे पोहोचणे हे प्रत्येकाचे स्वप्न आहे.