कोणत्या वेळी दूध पिणे आरोग्यासाठी अधिक फायदेशीर आहे? जाणून घ्या ही महत्त्वाची गोष्ट


दूध हे संपूर्ण अन्न मानले जाते. दुधामध्ये अनेक पोषक घटक असतात, जे आपल्या शरीराला निरोगी ठेवण्यास मदत करतात. दूध प्यायल्याने आपली हाडे आणि दात तर मजबूत राहतातच पण शरीराचा सर्वांगीण विकास होण्यास मदत होते. पण दूध पिण्याची योग्य वेळ कोणती हे जाणून घेण्याचा तुम्ही कधी प्रयत्न केला आहे का?

काही लोक दिवसा नाश्ता करताना दूध पितात, तर काही लोक रात्री झोपण्यापूर्वी दूध पितात. संशोधनानुसार रात्री झोपण्यापूर्वी दूध प्यायल्याने चांगली झोप लागते. पण कोणत्या वेळी दूध पिणे जास्त फायदेशीर असते, हे तज्ञांकडून आपण जाणून घेऊया.

आपल्या सर्वांगीण विकासासाठी दूध आवश्यक आहे यात शंका नाही. दूध प्यायला हवे हे आपण लहानपणापासून ऐकत आलो आहोत. पण वर्षानुवर्षे चर्चा होत आहे की दूध पिण्याची योग्य वेळ कोणती? बहुतेक लोक रात्री दूध पितात कारण त्यात आढळणारे बायोएक्टिव्ह एन्झाइम म्हणजेच ट्रिप्टोफॅन चांगली झोप घेते.

पण आरोग्य तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार वयाच्या 30 वर्षांनंतर रात्री दूध पिऊ नये. याचे कारण म्हणजे आपल्या लहान आतड्यात लैक्टेज नावाचे एन्झाइम तयार होते. या वयानंतर या एन्झाइमचे उत्पादन कमी होते. त्यामुळे मोठ्या आतड्यात दूध पचायला सुरुवात होते. ज्यामुळे पचन आणि पोटाशी संबंधित समस्या सुरू होतात.

तथापि, आरोग्य तज्ञांच्या मते, 30 वर्षांखालील लोक दिवसा किंवा रात्री कधीही दूध पिऊ शकतात. हे त्यांच्यासाठी फायदेशीर ठरेल. पण डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार, जर तुम्ही रात्री दूध प्यायले तर ते झोपण्याच्या 2 किंवा 3 तास आधी प्या. त्यामुळे तुमचे वय 30 वर्षांपेक्षा कमी असेल तर तुम्ही कधीही दूध पिऊ शकता.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही