WTC Final : जैस्वालला मिळणार टीम इंडियात संधी? रोहितच्या दुखापतीने उपस्थित केले प्रश्न


वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिप फायनलपूर्वी भारतीय क्रिकेट संघासमोर मोठी चिंता आहे, ती म्हणजे कर्णधार रोहित शर्मा. लंडनच्या ओव्हल मैदानावर बुधवार 7 जूनपासून भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात हा अंतिम सामना रंगणार आहे. फायनलच्या आधी कर्णधार रोहितच्या अंगठ्याला दुखापत झाली आहे, जो त्रास देण्यासाठी पुरेसा आहे. जर बुधवारपर्यंत रोहित तंदुरुस्त झाला नाही, तर त्याच्या जागी टीम इंडियाकडे कोण असेल, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे. सलामीची जबाबदारी कोणावर येणार?

या प्रश्नाचे उत्तर देण्यापूर्वी रोहितच्या दुखापतीबाबत सद्यस्थिती जाणून घेणे आवश्यक आहे. मंगळवारच्या सराव सत्रात फलंदाजी करताना कर्णधार रोहितच्या अंगठ्याला मार लागला. यामुळे रोहितला सराव सत्र सोडावे लागले. त्याने त्याच्या अंगठ्याला टेप लावली. मात्र, दुखापत गंभीर नसल्याचे सांगण्यात येत आहे. असे असले तरी येत्या 24 तासांत परिस्थिती बदलली, तर टीम इंडियाला इतर पर्याय शोधावे लागतील.

सर्वप्रथम, आम्ही तुम्हाला सांगतो की टीम इंडियाच्या 15 खेळाडूंच्या मुख्य संघाव्यतिरिक्त, सूर्यकुमार यादव आणि यशस्वी जैस्वाल यांच्या रूपाने दोन फलंदाजांना राखीव ठेवण्यात आले आहे. अशा परिस्थितीत रोहित तंदुरुस्त नसेल तर साहजिकच त्यांच्यापैकी एकालाच संधी मिळणार आहे.

रोहित शर्मा सलामीवीर आहे. बॅकअप सलामीवीर म्हणून केवळ यशस्वी जैस्वालला संघात घेण्यात आले आहे. अशा स्थितीत यशस्वीला संधी मिळण्याची शक्यता जास्त असणे स्वाभाविक आहे. युवा फलंदाज गेल्या काही महिन्यांपासून सातत्यपूर्ण फलंदाजी करत आहे. देशांतर्गत क्रिकेटपासून ते आयपीएलपर्यंत प्रत्येक फॉरमॅटमध्ये त्याने सतत धावांचा पाऊस पाडला आहे. अशा स्थितीत त्याच्याकडे स्पर्धक म्हणून पाहिले जाते.

दुसरा पर्याय अनुभवी फलंदाज चेतेश्वर पुजारा आहे. कारण हा केवळ अंतिम सामना नसून तो इंग्लंडमध्ये खेळला जात आहे. दुसरीकडे, जैस्वाल याने अद्याप आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पाऊलही ठेवलेले नाही. अशा स्थितीत एवढ्या मोठ्या सामन्यात त्याला थेट क्षेत्ररक्षण देण्याऐवजी पुजाराचाही उपयोग होऊ शकतो. पुजाराने याआधीही काही वेळा संघासाठी सलामी दिली आहे. त्याचा अनुभव इंग्लंडच्या स्विंगिंग परिस्थितीत कामी येऊ शकतो.

पुजाराला सलामी दिली, तर फलंदाजीच्या क्रमात थोडासा बदल निश्चित आहे. अशा स्थितीत मधल्या फळीत फलंदाजाची गरज भासू शकते आणि सूर्यकुमार यादवला येथे संधी मिळू शकते. सूर्याने फेब्रुवारीमध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध कसोटी पदार्पण केले होते, परंतु केवळ एका सामन्यानंतर त्याला दुसरी संधी मिळाली नाही. पुजाराने सलामी दिली आणि सूर्याला संधी मिळाली, तर त्याला तिसऱ्या क्रमांकावर फलंदाजी करावी लागू शकते.