Liver disease : शरीरात ही तीन लक्षणे दिसू लागली तर खराब झाले आहे यकृत, अशा प्रकारे करा बचाव


पोटदुखी असो वा गॅसची समस्या, आपण ते हलक्यात घेतो, पण तसे करु नका. पोटात थोडाशी गडबड होणे देखील तुमचे यकृत खराब झाल्याचे लक्षण असू शकते. लिव्हर फेल्युअरची सुरुवात फॅटी लिव्हरपासून होते. आजकाल दारू न पिणाऱ्यांनाही हा त्रास होत आहे. ज्याला नॉन-अल्कोहोलिक फॅटी लिव्हर म्हणतात. सर्वात सुरुवातीची लक्षणे म्हणजे तुम्हाला तुमच्या पोटाच्या उजव्या बाजूला वेदना होतात.

याशिवाय शरीरात अशी 3 लक्षणे आहेत, जी यकृत निकामी होण्याची सुरुवात असू शकतात. जर तुम्हालाही या समस्येचा सामना करावा लागत असेल, तर तो ओळखा आणि त्यावर त्वरित उपचार करा. यकृताच्या आजाराच्या बाबतीत प्रथम कोणती तीन लक्षणे दिसतात ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

या लक्षणांकडे दुर्लक्ष करू नका

1. अचानक वजन कमी होणे:
जर तुमचे वजन अचानक कमी होत असेल आणि पोटात दुखत असेल तर ही फॅटी लिव्हरची सुरुवातीची लक्षणे असू शकतात. या प्रकरणात, आपण त्वरित उपचार केले पाहिजे.

2. कावीळ
कावीळ हे यकृताच्या आजाराचे सर्वात महत्त्वाचे लक्षण आहे. जर तुमचे डोळे, नखे पिवळी पडत असतील तर तुम्ही ताबडतोब डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.

3. त्वचेवर खाज सुटणे
त्वचेवर चार दिवसांपेक्षा जास्त काळ खाज येणे, हे देखील यकृताच्या आजाराचे लक्षण असू शकते. आपण त्याकडे दुर्लक्ष करू नये

या तज्ज्ञ स्पष्ट करतात की यकृताच्या आजारांवर उपचार देखील रुग्णाच्या स्थितीनुसार केले जातात. जर एखाद्याला आधीच मधुमेह, हृदयविकार असेल तर त्यासाठी डॉक्टर इतर औषधेही देतात, तरीही काही गोष्टींची काळजी घेतल्यास यकृताचा आजार सहज टाळता येतो. यासाठी सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे आहाराची काळजी घेणे. आहारात मैदा, मीठ आणि साखर कमी असल्यास यकृताचे आजार ब-याच प्रमाणात टाळता येतात. याशिवाय रोज काही व्यायाम करणे आवश्यक आहे, व्यायामाने वजन टिकून राहते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही