तुम्ही दिवसभर फोनवर व्यस्त असता का? हे आहे मानसिक आजाराचे लक्षण, या लक्षणांकडे लक्ष द्या


आजच्या काळात लोकांना काही मिनिटांसाठीही फोन स्वतःपासून दूर ठेवणे कठीण झाले आहे. सतत नजर फोनच्या स्क्रीनवरच असते. काही लोकांमध्ये हे व्यसन बनले आहे. तुम्ही कोणतेही काम न करता तासन्तास फोन वापरत असतो, पण त्याचा अतिवापर केल्याने तुमचे मानसिक स्वास्थ्य बिघडत असल्याचे दिसून येते. विशेषत: जे कोणतेही काम न करता दिवसभर फोनवर व्यस्त असतात.

फोन वापरताना काही लक्षणांची काळजी घेणे आवश्यक असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. यावरून समजेल की, मानसिक आरोग्य बिघडल्यामुळे तुम्ही फोन जास्त वापरत आहात.

नवी दिल्ली एम्सचे माजी मानसोपचार तज्ज्ञ सांगतात की, कार्यालयीन कामासाठी फोन वापरणे किंवा काही काळ सोशल मीडियाचा वापर करणे ठीक आहे, परंतु काही काळापासून तुम्हाला एकटेपणा जाणवत असेल, तर ते ठीक आहे. जर तुम्ही कोणाशीही बोलत नसाल आणि तुमची रिकामीपणा भरून काढण्यासाठी फोनवर व्यस्त असाल, तर ते वाईट लक्षण आहे. यावरून तुम्ही हळूहळू नैराश्याचे शिकार होत असल्याचे दिसून येते.

जर तुम्ही रात्री झोपताना अनेक तास फोन वापरत असाल. त्यामुळे तुमची मानसिक स्थिती ठीक नसल्याचंही हे लक्षण आहे. रात्री दोन तास फोन वापरणे आता सामान्य झाले आहे, पण जर तुम्ही फोन इतका वापरत असाल की झोपेची पद्धत बिघडत असेल तर तुम्हाला स्वतःकडे लक्ष देण्याची गरज आहे.

जर तुमच्याकडे फोनवर कोणतेही काम नसेल, परंतु नंतर तुम्ही दर काही मिनिटांनी फोन तपासता आणि हे दिवसभर चालू असेल, तर अलर्ट व्हा. हे लक्षण आहे की तुम्हाला काही अस्वस्थता आहे, जे सहसा चिंता किंवा नैराश्यामुळे होते.

जर तुम्हाला स्वतःमध्ये ही सर्व लक्षणे दिसत असतील, तर मानसोपचार तज्ज्ञांशी संपर्क साधा. याची काळजी न घेतल्यास काही महिन्यांत किंवा वर्षांत ही मोठी समस्या बनेल. अशा परिस्थितीत डॉक्टरांना वेळेत भेटणे आवश्यक आहे. फक्त समुपदेशनाने तुमची समस्या बऱ्याच अंशी बरी होऊ शकते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही