Drug and Liquor : दारूसारखा होत आहे औषधांचा वापर, आता सरकार अशा प्रकारे लावणार लगाम


अल्कोहोल हे आपल्या आरोग्यासाठी हानिकारक आहे. पण ते औषध म्हणून वापरल्यास आरोग्यासाठी फायदेशीर ठरते. पण जेव्हा लोक दारू म्हणून औषधे वापरू लागतात, तेव्हा काय होते. देशात अशी अनेक औषधे आहेत, जी लोक आता दारूला पर्याय म्हणून वापरत आहेत आणि आता सरकार याबाबत कठोर पावले उचलणार आहे.

उत्तर प्रदेश सरकारने औषधे आणि त्यांच्या तयारीसाठी वापरल्या जाणाऱ्या अल्कोहोलबद्दल चिंता व्यक्त केली आहे. यानंतर, देशातील सर्वोच्च औषध नियामक एजन्सी आता अरोमेटिक कार्डमम टिंक्चर (मादक पदार्थ) आणि अल्कोहोल तयार करण्यावर बंदी घालण्याचा विचार करत आहे ज्यामध्ये अल्कोहोलचे प्रमाण जास्त आहे.

अरोमेटिक कार्डमम टिंक्चर मद्याकरिता काही पदार्थ विरघळवून तयार केलेले औषध छातीत जळजळ, पोट आणि पाचन समस्या आणि सर्दी, डोकेदुखी आणि घशाच्या संसर्गासाठी औषधांमध्ये वापरले जाते. पण त्याचा बेकायदेशीर पुरवठा देखील होतो, ज्याचा वापर नशेसाठी केला जातो.

अशा परिस्थितीत याचा लोकांच्या आरोग्यावर अत्यंत घातक परिणाम होत असल्याची चिंता उत्तर प्रदेश सरकारने व्यक्त केली आहे. त्याच वेळी, दारूपासून सरकारला मिळणाऱ्या महसुलातही याचा मोठा फटका बसतो, कारण हा प्रकार फारसा महाग नसतो आणि लोक दारू किंवा ड्रग्जला पर्याय म्हणून त्याचा वापर करत असतात.

आता औषधांचे नियामक सेंट्रल ड्रग्ज स्टँडर्ड अँड कंट्रोल ऑर्गनायझेशन (CDSCO) अंतर्गत काम करणारी औषध सल्लागार समिती यावर विचार करत आहे. या समितीमध्ये अनेक तांत्रिक तज्ज्ञ असून ते औषधांमधील अल्कोहोलचे प्रमाण नियंत्रणात आणण्यासाठी तातडीने निर्णय घेतील.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, यूपी सरकारकडून आलेल्या तक्रारीच्या आधारे नियामक संस्था ड्रग्ज आणि कॉस्मेटिक्स कायद्याच्या तरतुदी आणि नियमांमध्ये सुधारणा करण्याचा विचार करत आहे. जेणेकरून अल्कोहोल आणि टिंचरचा गैरवापर टाळता येईल.

अलीकडेच, आग्रा आणि आजूबाजूच्या परिसरातून असे अनेक अहवाल आले आहेत जिथे अरोमेटिक कार्डमम टिंक्चर आणि इतर मद्यपी अवैधरित्या देशी दारू म्हणून विकले जात होते. याप्रकरणी उत्तर प्रदेश पोलिसांनी कडक कारवाई करत अनेक ठिकाणी छापे टाकून अरोमेटिक कार्डमम टिंक्चर जप्त केले आहे. अल्कोहोलच्या सामग्रीवर नियंत्रण ठेवल्यानंतर त्याची अवैध विक्री थांबवता येईल. त्याचबरोबर त्यांच्या हानीपासून जनतेला वाचवता येईल.