WhatsApp Ban Accounts : व्हॉट्सअॅपने एका महिन्यात बंद केली 74 लाख अकाउंट, जाणून घ्या कारण


मेसेजिंग आणि व्हिडिओ कॉलसाठी व्हॉट्सअॅप युजर्समध्ये सर्वाधिक लोकप्रिय आहे. या प्लॅटफॉर्मवर एक-दोन लाख नाही तर करोडो यूजर्स आहेत. अशा परिस्थितीत मेटाबरोबरच सरकारही अशा खात्यांवर लक्ष ठेवून असते, जे त्यांच्या खात्यातून चुकीचे काम करतात किंवा ज्यांच्यावर संशय येतो त्यांच्यावर कारवाईही केली जाते. दरम्यान, इन्स्टंट मेसेजिंग प्लॅटफॉर्म व्हॉट्सअॅपने एप्रिलमध्ये 7.4 दशलक्ष (सुमारे 74 लाख) भारतीय खात्यांवर बंदी घातली आहे.

लोकप्रिय मेसेंजर अॅप अलीकडेच आंतरराष्ट्रीय नंबरवरून वाढत्या स्पॅम कॉलची चौकशी करत आहे. प्लॅटफॉर्मने 7,452,500 भारतीय खाती निलंबित केली आहेत, त्यापैकी 2,469,700 वापरकर्त्यांकडून कोणताही अहवाल येण्यापूर्वी बंदी घालण्यात आली होती. यापूर्वी मार्चमध्ये कंपनीने अॅपद्वारे सुमारे 47 लाख भारतीय खाती बंद केली होती.

भारतीय खाते +91 फोन नंबरद्वारे ओळखले जाते. WhatsApp ने माहिती तंत्रज्ञान (मध्यस्थ मार्गदर्शक तत्त्वे आणि डिजिटल मीडिया आचारसंहिता) नियम, 2021 अंतर्गत एप्रिल 2023 च्या मासिक अहवालात हे तपशील दिले आहेत.

खात्याच्या आयुष्याच्या तीन टप्प्यांवर WhatsApp गैरवापर आढळून येतात – नोंदणी दरम्यान, मेसेजिंगच्या वेळी आणि वापरकर्त्याच्या अहवालांद्वारे आणि नकारात्मक अभिप्रायाला प्रतिसाद म्हणून कंपनी अवरोधित करण्याच्या कारवाईद्वारे. तक्रार चॅनेलद्वारे वापरकर्त्याच्या तक्रारींना प्रतिसाद देण्याव्यतिरिक्त, WhatsApp प्लॅटफॉर्मवर हानिकारक वर्तन रोखण्यासाठी साधने आणि संसाधने देखील प्रदान करते.

व्हॉट्सअॅपच्या प्रवक्त्यानुसार, स्पॅम कॉल्ससारख्या केसेस कमी करण्यासाठी प्लॅटफॉर्मने त्याच्या एआय आणि एमएल सिस्टमला वेग दिला आहे. अलीकडील अंमलबजावणी किमान 50 टक्के स्पॅम कॉल कमी करण्यासाठी होते. वापरकर्त्यांच्या तक्रारींमध्ये, प्लॅटफॉर्मवर सुमारे 4,377 तक्रारी नोंदवण्यात आल्या आहेत.