UPI Mistakes : या 3 चुकांमुळे होऊ शकते मोठे नुकसान, पेमेंट करण्यापूर्वी तपासून पहा


कोविड 19 महामारीच्या आगमनानंतर, भारतात डिजिटल व्यवहारांचा कल वाढत आहे. एकीकडे या व्यवहारांमुळे आयुष्य सोपे झाले आहे, तर दुसरीकडे अशा काही चुका आहेत ज्या क्षणार्धात तुमचे कष्टाचे पैसे उडवून नेऊ शकतात. काही काळापूर्वी एक सरकारी डेटा समोर आला होता ज्यामध्ये गेल्या वर्षी 95 हजारांहून अधिक UPI फसवणुकीच्या घटना घडल्या होत्या.

तुमच्या माहितीसाठी, आम्ही तुम्हाला सांगतो की आमच्या ओळखीच्या व्यक्तीसोबत एक घटना घडली, ज्यामध्ये एका व्यक्तीने आपल्या ओळखीच्या व्यक्तीला UPI पेमेंट मिळण्याच्या बहाण्याने QR कोड दाखवला आणि त्याला स्कॅन करण्यास सांगितले आणि त्याच्या खात्यातून पैसे चोरीला गेले. आम्ही तुम्हाला सांगतो की UPI पेमेंट केल्याने, वापरकर्त्याचे केवायसी तपशील कळत नाहीत, परंतु वापरकर्ते अशा काही चुका करतात, ज्यामुळे त्यांना नंतर नुकसान सहन करावे लागते.

पैसे घेताना चुकूनही करू नका ही चूक
क्यूआर कोडद्वारे फसवणूक करणारे लोकांची फसवणूक करतात, असे पोलिसांचे म्हणणे आहे. फसवणूक करणारे वापरकर्त्याला विश्वास देतात की ते QR कोडद्वारे पैसे पाठवत आहेत. ऑनलाइन फसवणूक करणारे वापरकर्त्याला QR कोड स्कॅन करण्यास सांगतात आणि वापरकर्त्याने QR कोड स्कॅन करताच त्यांना UPI पिन टाकण्यास सांगितले जाते. दरम्यान वापरकर्ते सहसा ही चूक करतात आणि पैसे जमा होण्याऐवजी ते खात्यातून डेबिट होतात.

UPI व्यवहारांसाठी सार्वजनिक Wi-Fi चा वापर
तुम्ही देखील कधी UPI व्यवहार करत असाल, तर ओपन वाय-फायमध्ये अडकण्याची चूक होणार नाही याची विशेष काळजी घ्या. UPI व्यवहार करण्यासाठी फक्त सुरक्षित वाय-फाय कनेक्शन किंवा मोबाइल डेटा वापरा. ओपन किंवा पब्लिक वाय-फाय वापरूनही आर्थिक जोखीम होऊ शकते.

वापरकर्ते अज्ञात लिंकसह करतात ही चूक
तुम्हाला अनोळखी व्यक्तीकडून व्हॉट्सअॅपवर कोणताही ईमेल किंवा मेसेज किंवा कोणतीही लिंक मिळाल्यास, लिंकवर क्लिक करू नका. तुम्ही असे केल्यास तुमचा फोन हॅक होऊ शकतो आणि तुमच्या फोनमधील बँकिंग डिटेल्स लीक होऊ शकतात. अनेकदा असे दिसून येते की लोक अशा चुका करतात, ज्यामुळे त्यांना हजारो-लाखांचे नुकसान सहन करावे लागते.