Sedition Law in India : देशात का आवश्यक आहे देशद्रोहाचा कायदा? ही 5 कारणे आहेत याचे उत्तर


देशात गेल्या काही दशकांमध्ये नागरिकांविरुद्ध देशद्रोहाच्या खटल्यांमध्ये अभूतपूर्व वाढ झाली आहे. राजकीय नेत्यांपासून ते शिक्षणतज्ज्ञांपर्यंत आणि सामान्य नागरिकांपासून सामाजिक कार्यकर्त्यांपर्यंत देशद्रोहाच्या कायद्याखाली अटक करण्यात आली आहे. एवढेच नाही, तर पत्रकार आणि मीडिया हाऊसवरही या कायद्याद्वारे देशद्रोहाचा गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. मात्र, देशद्रोहाचा कायदा कायम ठेवण्याची गरज असल्याचे विधी आयोगाचे म्हणणे आहे.

त्याचवेळी, नॅशनल क्राईम रेकॉर्ड ब्युरो (NCRB) नुसार, 2014 पासून देशभरात देशद्रोहाचे 399 गुन्हे नोंदवले गेले आहेत. यामध्ये एकट्या 2019 मध्ये 93 प्रकरणे नोंदवण्यात आली, जी सर्वाधिक होती. 2020 मध्ये देशद्रोहाची 73 प्रकरणे होती, तर 2021 मध्ये 76 प्रकरणे होती. त्याच वेळी, 2016 ते 2020 दरम्यान, देशद्रोहाचे 322 गुन्हे दाखल झाले, त्यापैकी केवळ 144 प्रकरणांमध्ये आरोपपत्र दाखल करण्यात आले. अशी 23 प्रकरणे होती, जी खोटी मानली गेली होती, तर 58 प्रकरणे केवळ सिद्ध करण्यासाठी पुरेसे पुरावे नसल्यामुळे बंद करण्यात आली होती.

सुप्रीम कोर्टानेही व्यक्त केली देशद्रोह कायद्यावर चिंता
NCRB च्या आकडेवारीतून एक धक्कादायक खुलासाही झाला आहे. राजद्रोहाच्या खटल्यांमध्ये शिक्षा होण्याचे प्रमाण गेल्या काही वर्षांत 3% आणि 33% च्या दरम्यान चढ-उतार झाले आहे. त्यामुळेच देशद्रोहाच्या कायद्याबाबत नागरी समाज आणि सर्वोच्च न्यायालयात नेहमीच वाद होतात. सर्वोच्च न्यायालयानेही कायद्याच्या गैरवापराबद्दल चिंता व्यक्त केली आहे. सर्वोच्च न्यायालयाने तर म्हटले होते की, आता देशद्रोह म्हणजे काय आणि काय नाही हे ठरवण्याची वेळ आली आहे.

देशद्रोहाचा कायदा कायम ठेवण्याची गरज का?
मात्र, आता येथे असा प्रश्‍न निर्माण होतो की, सर्वोच्च न्यायालय चिंतेत आहे, लोक चिंतेत आहेत, ते नेतेही चिंतेत आहेत, ज्यांच्यावर याअंतर्गत कारवाई झाली आहे, मग कायदा आयोग म्हणा की विधी आयोग म्हणा, ब्रिटीश काळातील या कायद्याचे पुनरावलोकन करण्याची शिफारस का केली आहे. भारतीय दंड संहिता (IPC) च्या कलमात तो कायम ठेवण्याची शिफारस का केली जाते. अलीकडेच, विधी आयोगाने आपला 279 वा अहवाल सरकारला सादर केला, ज्यामध्ये या देशद्रोह कायद्याची गरज का आहे, हे स्पष्ट केले आहे. हा कायदा कायम ठेवण्याची कारणे जाणून घेऊया.

(1.) भारताची एकता आणि अखंडतेचे रक्षण करण्यासाठी: आयपीसीच्या कलम 124A अंतर्गत देशविरोधी आणि फुटीरतावादी घटकांवर कारवाई केली जाते. हिंसक आणि बेकायदेशीर मार्गाने सरकार पाडू पाहणाऱ्या घटकांवर कारवाई करण्याचे अधिकार या कायद्याद्वारे सरकारला मिळतात. या संदर्भात पाहिले तर कलम 124A कायम ठेवणे आवश्यक आहे. याद्वारे सरकार कोणतीही धोकादायक योजना सुरुवातीलाच संपुष्टात आणण्यास सक्षम आहे. यामुळे देशाची एकता आणि अखंडतेचे रक्षण होते.

(2.) देशद्रोहाला वसाहतवादी वारसा म्हणवून संपवणे वैध नाही: कायदा आयोगाने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की कायदा किंवा संस्थेला वसाहतवादी म्हणणे स्वतःच पुरातन बनत नाही. याशिवाय, जर कोणत्याही कायदेशीर तरतुदीचे मूळ वसाहती असेल, तर केवळ या आधारावर ती काढून टाकणे वैध ठरू शकत नाही.

अहवालात पुढे असे म्हटले आहे की राजद्रोहाचा गुन्हा हा ज्या कालखंडात लागू करण्यात आला होता, त्या कालखंडावर आधारित वसाहतवादी वारसा असल्याचे म्हटले जाते. हा कायदा भारतीय स्वातंत्र्यसैनिकांच्या विरोधात वापरला गेल्याचेही इतिहास सांगतो. तथापि, या आधारावर, संपूर्ण भारतीय कायदेशीर व्यवस्थेची रचना ही वसाहतवादी वारसा आहे. पोलीस दल आणि अखिल भारतीय नागरी सेवेची कल्पनाही ब्रिटीश काळापासून आली.

(3.) वस्तुस्थिती प्रत्येक देशानुसार बदलते: IPC चे कलम 124A अनेक देशांमध्ये केले गेले आहे या आधारावर काढले जाऊ शकत नाही. असे करणे म्हणजे भारताच्या ग्राउंड वास्तवाकडे डोळेझाक करण्यासारखे आहे. जगातील अनेक प्रमुख लोकशाही देशांत राजद्रोहाच्या कायद्यात केवळ कॉस्मेटिक बदल करण्यात आले आहेत.

(4.) देशद्रोह कायदा इतर कायद्यांची गरज दूर करत नाही (जसे की दहशतवादविरोधी कायदा): सामान्यतः, राष्ट्रीय सुरक्षा आणि दहशतवादविरोधी कायद्याशी संबंधित विशेष कायदे देशातील गुन्हे रोखण्यासाठी वापरले जातात. दुसरीकडे, IPC चे कलम l24A कायद्याने स्थापन केलेल्या लोकशाही मार्गाने निवडून आलेल्या सरकारला हिंसक, बेकायदेशीर आणि असंवैधानिक उलथून टाकण्याचा प्रयत्न करते. तथापि, उर्वरित कायद्यांचा अर्थ असा नाही की IPC च्या कलम 124A अंतर्गत नमूद केलेल्या गुन्ह्याचे सर्व मुद्दे त्यात समाविष्ट आहेत.

(5.) कलम 19 (2) अंतर्गत भाषण स्वातंत्र्यावर निर्बंध: राज्यघटनेतील कलम 19 (2) अन्वये भाषण स्वातंत्र्य आहे, परंतु याचा अर्थ असा नाही की अशी विधाने केली जावीत ज्यामुळे देशाचे किंवा सरकारचे नुकसान होईल. म्हणूनच IPC चे कलम l24A काही प्रमाणात भाषण स्वातंत्र्यावर मर्यादा घालण्याचे काम करते.