WTC Final : आतापर्यंत इंग्लंडमध्ये ‘एकमेव कसोटी’ खेळलेला खेळाडू भारताला बनवणार लाल चेंडूचा बादशाह!


टीम इंडिया सलग दुसऱ्यांदा वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपचा अंतिम सामना खेळण्याच्या तयारीत आहे. ओव्हलवर 7 ते 11 जून दरम्यान भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात विजेतेपदाची लढत होणार आहे. मागच्या वेळी न्यूझीलंडने भारताचे स्वप्न धुळीस मिळवले, पण यावेळी भारताकडे असा फलंदाज आहे, जो आपले स्वप्न तुटू देणार नाही. तो ऑस्ट्रेलियाच्या गोलंदाजांवर बरसण्यासाठी सज्ज झाला आहे. त्याने इंग्लंडमध्ये फक्त एक कसोटी खेळली असेल आणि त्या एका सामन्यातही तो फ्लॉप झाला असेल, पण आता तो ढाल बनण्यास तयार आहे, कारण भारतीय सलामीवीर तेव्हा आणि आताच्या दरम्यान खूप बदलला आहे.

आयपीएलमध्येही या बदलाची झलक संपूर्ण भारताने पाहिली आहे. आम्ही IPL 2023 मध्ये सर्वाधिक 890 धावा करणाऱ्या शुभमन गिलबद्दल बोलत आहोत. तो या हंगामातील ऑरेंज कॅपधारक आहे. जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीत तो भारतीय संघाची सर्वात मोठी ताकद आहे आणि सध्या तो ज्या जबरदस्त फॉर्ममध्ये धावतो आहे, ती ऑस्ट्रेलियाची डोकेदुखी वाढवणारी आहे. आयपीएलमध्ये गिलने या हंगामात 3 शतके आणि 4 अर्धशतके ठोकली आहेत. 2020 मध्ये भारतीय कसोटी संघात पाऊल ठेवणाऱ्या गिलने आतापर्यंत 15 कसोटी सामने खेळले आहेत, ज्यामध्ये त्याने 2 शतके आणि 4 अर्धशतकांसह 890 धावा केल्या आहेत.

गिलच्या समोर फायनलमध्ये ऑस्ट्रेलियन गोलंदाज असतील, ज्यांना त्याने मेलबर्न, सिडनी, ब्रिस्बेन आणि अहमदाबादमध्ये उडवले होते, पण आता तेच गोलंदाज त्याच्यासमोर इंग्लंडच्या मैदानावर असतील आणि गिल येथे फक्त एकच खेळला आहे. आतापर्यंत इंग्लंडमध्ये झालेल्या कसोटीत गेल्या वर्षी जुलैमध्ये दोन्ही डावांसह त्याला केवळ 21 धावा करता आल्या होत्या. इंग्लंडमध्ये मागच्या वेळी तो फ्लॉप ठरला होता, पण आता त्याने आपले तंत्र बदलले आहे आणि तंत्र बदलल्यानंतर त्याची फलंदाजी किती धोकादायक बनली आहे, हेही त्याने ट्रेलरमधून दाखवून दिले आहे.

आयपीएलमध्‍ये ऑरेंज कॅप जिंकल्‍यानंतर त्‍याने आपल्‍या तंत्रात बदल केल्‍याचा खुलासा केला. चांगल्या सुरुवातीचे मोठ्या स्कोअरमध्ये रूपांतर कसे करायचे, हे गिलने आता शिकले आहे आणि ते त्याने आयपीएलमध्येही दाखवून दिले आहे. षटकार मारण्याचाही त्याने खूप सराव केला आहे. शेवटच्या काळात त्याने आपल्या तंत्रात थोडा बदल केला आहे. गिलने आयपीएलमध्ये सनरायझर्स हैदराबाद, रॉयल चॅलेंजर्स बंगळुरु आणि मुंबई इंडियन्सविरुद्ध शतके झळकावली.

गिल म्हणाला की, हैदराबादविरुद्धचे त्याचे शतक नियंत्रणाबाबत होते, तर मुंबईविरुद्धचे शतक परिस्थिती समजून घेऊन गोलंदाजांना खेळवण्याबाबत होते. त्याने परिस्थितीचा अंदाज घेऊन खेळ सुरू केला आहे. तो म्हणतो की, कोणत्याही फलंदाजासाठी अपेक्षेने खेळणे महत्त्वाचे असते आणि त्याने तेच केले. म्हणजे गिल आता ऑस्ट्रेलियाचा चांगलाच समाचार घेण्याच्या तयारीत आहे.