Rules Changing In June : एलपीजी ते आयटीआर, आजपासून बदलणार महत्त्वाचे नियम, असा बसणार सर्वसामान्यांना फटका


आजपासून जून महिना सुरू झाला असून सर्वसामान्यांना आजपासून अनेक बदल पाहायला मिळतील. बँक, आयटीआर आणि एलपीजी सिलेंडरसह अनेक नियमांमध्ये बदल होणार आहेत. याचा थेट परिणाम तुमच्या खिशावर होऊ शकतो. याशिवाय देशातील करोडो EPFO ​​खातेधारकांसाठी नियमांमध्ये बदल होणार आहे. नियमांनुसार, सर्व ईपीएफ खातेधारकांना त्यांचे आधार कार्ड त्यांच्या पीएफ खात्याशी लिंक करणे आवश्यक आहे.

जर तुम्ही तुमचे आधार पीएफ खात्याशी 1 जूनपर्यंत लिंक केले नसेल, तर तुम्हाला अनेक नुकसान सहन करावे लागू शकते. याबाबतची अधिसूचनाही ईपीएफओने जारी केली आहे. याशिवाय आयकर विभाग आयटीआर दाखल करणाऱ्यांसाठी 7 जून रोजी नवीन आयटीआर वेबसाइटही सुरू करणार आहे. म्हणजेच 1 ते 6 जूनपर्यंत तुम्हाला ही वेबसाइट वापरता येणार नाही. आयकर भरण्यासाठी तुम्हाला Incometaxgov.in या नवीन वेबसाइटवर जावे लागेल आणि तुम्ही ते 6 दिवस वापरू शकत नाही. आयकर विभागाची ई-फायलिंग सेवा 6 दिवस काम करणार नाही.

चेक पेमेंटची पद्धत बदलणार
बँक ऑफ बडोदाही नियमात बदल करणार आहे. जर तुमचेही या सरकारी बँकेत खाते असेल, तर पहिल्या तारखेपासून बँक चेक पेमेंटची पद्धत बदलणार आहे. बँक ऑफ बडोदाचे म्हणणे आहे की जर एखाद्या ग्राहकाने 2 लाख रुपयांचा चेक जारी केला असेल, तर ग्राहकाने प्रथम त्याच्या चेकच्या तपशीलाची पुष्टी केली पाहिजे. अन्यथा तो अडचणीत येईल.

बचत योजनेच्या दरात होणार बदल
स्मॉल सेव्हिंग्ज स्कीमच्या व्याजदरातही सरकार बदल करू शकते. केंद्र सरकार दर तिमाहीत व्याजदराचा आढावा घेते. 30 जूनपासून नवीन व्याजदर पुन्हा लागू होतील.

वाढणार गॅस सिलिंडरचे दर
सरकारी तेल कंपन्या दर महिन्याला गॅस सिलिंडरच्या किमतीचा आढावा घेतात. आयओसीएलसह तेल कंपन्यांनी पहिल्या तारखेला गॅस सिलिंडरच्या किमती वाढवल्या किंवा कमी केल्या. सध्या देशातील अनेक शहरांमध्ये गॅस सिलिंडरची किंमत 1000 रुपयांपेक्षा जास्त आहे. यापूर्वी मे महिन्यात एलपीजी सिलिंडरच्या किमती 171.50 रुपयांनी कमी झाल्या होत्या, मात्र घरगुती सिलिंडरच्या किमतीत कोणताही बदल करण्यात आलेला नाही.

‘100 दिवस 100 पेमेंट’ अभियान सुरू होणार आहे
12 मे रोजी, सेंट्रल बँकेने बँकांसाठी ‘100 दिवस 100 पेमेंट्स’ मोहिमेची घोषणा केली आणि ‘100 दिवसांच्या आत’ देशातील प्रत्येक जिल्ह्यात प्रत्येक बँकेच्या जास्तीत जास्त ‘100 अनक्लेम डिपॉझिट्स’ शोधून त्यांचे वितरण केले जाऊ शकते. त्यावर तोडगा काढला जाऊ शकतो. या मोहिमेअंतर्गत, बँका 100 दिवसांच्या आत देशातील प्रत्येक जिल्ह्यात प्रत्येक बँकेच्या शीर्ष 100 लावलेल्या ठेवी शोधून त्यांची विल्हेवाट लावतील.

औषध निर्यातदारांना द्यावे लागणार प्रमाणपत्र
डीजीएफटीने नोटीसमध्ये म्हटले आहे की, खोकला सिरप निर्यातदारांना 1 जूनपासून उत्पादनाची निर्यात करण्यापूर्वी सरकारी प्रयोगशाळेने जारी केलेले प्रमाणपत्र प्रदान करावे लागेल. भारतीय कंपन्यांनी निर्यात केल्या जाणाऱ्या कफ सिरपच्या गुणवत्तेबाबत परदेशात निर्माण झालेल्या चिंतेच्या पार्श्वभूमीवर हा मोठा निर्णय घेण्यात आला आहे.