ITR File : करदाते फॉर्म 16 शिवाय दाखल करू शकतात आयटीआर, अशी आहे स्टेप-बाय-स्टेप प्रक्रिया


इन्कम टॅक्स रिटर्न भरणे हे भारतातील प्रत्येक नागरिकासाठी सर्वात महत्त्वाचे काम आहे. देशातील कर्मचाऱ्यांसाठी फॉर्म 16 वापरणे हा कर रिटर्न भरण्याचा एक आवश्यक भाग आहे. फॉर्म 16 नियोक्त्याद्वारे प्रदान केला जातो आणि उत्पन्न आणि कर कपातीसाठी दस्तऐवज म्हणून काम करतो. काहीवेळा अनेक कंपन्यांना त्यांचा फॉर्म 16 कर्मचाऱ्यांना प्रदान करण्यासाठी बराच वेळ लागू शकतो, परंतु या दस्तऐवजाच्या अनुपस्थितीमुळे करदात्यांना त्यांची कर कार्ये पूर्ण करण्यापासून रोखू नये.

अशा परिस्थितीत, जर तुम्हाला अद्याप कर भरण्यासाठी फॉर्म 16 मिळाला नसेल, तर तुम्ही फॉर्म 16 शिवाय देखील ITR दाखल करू शकता. तुम्ही पगाराच्या स्लिप्स, बँक तपशील, व्याज प्रमाणपत्रे आणि भाड्याच्या उत्पन्नाच्या पावत्या यासारखी उत्पन्नाशी संबंधित कागदपत्रे गोळा करून ITR दाखल करू शकता. या दस्तऐवजांमुळे विविध स्त्रोतांकडून मिळणाऱ्या एकूण उत्पन्नाची अचूक गणना करणे शक्य होईल. आर्थिक वर्षात कमावलेल्या सर्व उत्पन्नाचा कोणताही तपशील अपूर्ण राहू नये याची खात्री करा.

सर्वप्रथम, भारतीय आयकर कायद्यांतर्गत तुम्ही ज्या वजावटी आणि सवलतींसाठी पात्र आहात, ते ओळखा. अशा कपातींमध्ये विमा प्रीमियम, भविष्य निर्वाह निधीमधील योगदान आणि गृहकर्ज पेमेंट इत्यादींचा समावेश असू शकतो. लागू कपात शोधण्यासाठी समर्थन दस्तऐवज तपासा.

ऑनलाइन उपलब्ध असेल फॉर्म 26AS
फॉर्म 26AS मध्ये प्रवेश करा, जो प्राप्तिकर विभागाच्या ई-फायलिंग वेबसाइटवर उपलब्ध आहे. टॅक्स क्रेडिट्स आणि रेकॉर्ड केल्याप्रमाणे भरलेल्या करांचे सर्वसमावेशक विहंगावलोकन सादर करते. कोणत्याही कर क्रेडिट्सकडे अनवधानाने दुर्लक्ष केले गेले नाही याची खात्री करून, नियोक्ते आणि इतर संस्थांद्वारे कपात केलेल्या कराच्या अचूकतेची पूर्णपणे पडताळणी करा.

इन्कम टॅक्स फाइलिंग पोर्टल वापरा
कर रिटर्न भरण्यासाठी आयकर विभागाने ऑफर केलेले ऑनलाइन आयकर फाइलिंग पोर्टल वापरा. ग्राहक अनुकूल इंटरफेस तुम्हाला फॉर्म भरण्याच्या प्रक्रियेत मार्गदर्शन करेल आणि अचूक माहिती प्रविष्ट करण्यात मदत करेल. उत्पन्न जाहीर करताना, उपलब्ध कागदपत्रे आणि गणना केलेल्या आकडेवारीवर अवलंबून राहून, सावध आणि पारदर्शक रहा.

याकडे विशेष लक्ष द्या
इन्कम टॅक्स रिटर्न भरण्यासाठी सॅलरी स्लिप, बँक तपशील आणि गुंतवणुकीचे पुरावे यासह सहाय्यक कागदपत्रांची नोंद ठेवणे फार महत्वाचे आहे. भविष्यात कर विभागाकडून पडताळणीसाठी ही कागदपत्रे तयार करावी लागतील. संदर्भ आणि रेकॉर्ड ठेवण्यासाठी कर रिटर्न अर्जाची एक प्रत ठेवा. जेणेकरून भविष्यात कोणतीही अडचण येणार नाही. ज्या व्यक्तींना समस्या येत आहेत, ते कर व्यावसायिक किंवा चार्टर्ड अकाउंटंटची मदत घेऊ शकतात.