या 3 चुकीच्या सवयी तुम्हाला बनवू शकतात उच्च रक्तदाबाचा बळी, आजपासून सोडा त्या सवयी


काही दशकांपूर्वीपर्यंत उच्च रक्तदाबासारखे आजार वयाच्या 60 वर्षांनंतर होत असत, मात्र गेल्या 10 वर्षांत या आजाराला तरुणही बळी पडत आहेत. 20 ते 30 वयोगटातील लोकांनाही उच्च रक्तदाबाची समस्या भेडसावत आहे, त्यामुळे हृदयविकारही खूप वाढले आहेत. बीपी वाढण्याची अनेक कारणे असल्याचे डॉक्टर सांगतात. आपण आपल्या जीवनशैलीत काही सवयी अंगीकारतो, ज्यामुळे या आजाराचा धोका वाढतो.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की कोणत्या तीन सवयींमुळे तुम्ही उच्चरक्तदाबाला बळी पडू शकता. या चुकीच्या सवयी सोडल्यास हा आजार सहज कसा टाळता येईल.

अयोग्य आहार
सफदरजंग हॉस्पिटलचे डॉ. दीपक कुमार सुमन सांगतात की जर तुम्ही जास्त मीठ, चरबीयुक्त आणि तळलेले अन्न खाल्ले, तर उच्च रक्तदाबाचा धोका वाढतो. अशा परिस्थितीत खाण्याच्या सवयी सुधारणे आवश्यक आहे. आहारात हंगामी फळे आणि भाज्यांचा समावेश करा. तसेच प्रथिने आणि जीवनसत्त्वे घ्या. अन्नामध्ये फायबरचाही समावेश करा.

व्यायाम न करणे
काही लोक व्यायाम करत नाहीत. यामुळे उच्च रक्तदाबाचा धोकाही वाढतो. अनेक संशोधनांमध्ये असे सांगण्यात आले आहे की शारीरिक श्रम न करणे हा थेट उच्च रक्तदाब आणि हृदयविकाराशी संबंधित आहे. म्हणूनच दररोज वेळ काढून कमीतकमी 15 मिनिटे व्यायाम करणे महत्वाचे आहे. यामध्ये तुम्ही स्लो रनिंग, सायकलिंग, स्विमिंग आणि जॉगिंग देखील करू शकता. दररोज 10,000 पावले चालणे देखील आपले आरोग्य चांगले ठेवू शकते.

लठ्ठपणा नियंत्रित न ठेवणे
जेव्हा तुमचा आहार चांगला नसतो आणि तुम्ही व्यायाम करत नाही, तेव्हा शरीरात लठ्ठपणा वाढू शकतो. लठ्ठपणा हे देखील व्यक्तींमध्ये उच्च रक्तदाब सुरू होण्याचे एक कारण आहे. अमेरिकन हार्ट असोसिएशनच्या अभ्यासानुसार, वाढत्या लठ्ठपणामुळे हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी रोग आणि उच्च रक्तदाब वाढतो. लठ्ठपणाने ग्रस्त असलेल्या 10 ते 20 टक्के लोकांमध्ये उच्च रक्तदाब दिसून येतो.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही