Online Fraud Safety : इंटरनेट वापरण्यापूर्वी या माहितीची खात्री करा, कोणीही करू शकणार नाही फसवणूक


आजकाल ऑनलाइन फसवणूक झपाट्याने वाढत आहे. ऑनलाइन खाद्यपदार्थ ऑर्डर करताना, टिंडरमध्ये मॅच शोधताना, यूट्यूब चॅनल पाहताना किंवा लिंकवर क्लिक करताना वापरकर्ते फसवणुकीला बळी पडत आहेत. अशा परिस्थितीत आपण सतर्क होणे गरजेचे आहे.

आजकाल इंटरनेटच्या नवशिक्यांपासून ते तज्ज्ञ म्हणून फिरणारे तज्ज्ञ लोक फसवणुकीचे बळी ठरत आहेत. गोष्ट स्पष्ट आहे की, जर तुम्हाला इंटरनेटवर चालणाऱ्या खोट्या गोष्टी समजल्या नाहीत, तर आज ना उद्या तुम्हीही अशा फसवणुकीला बळी पडू शकता. येथे आम्ही अशाच काही गोष्टी सांगत आहोत, ज्या जाणून घेतल्यास तुम्हाला कोणीही फसवू शकणार नाही.

फिशिंगद्वारे होते फसवणूक
फिशिंग ही सायबर फसवणुकीची सर्वात सामान्य पद्धत आहे. यामध्ये, स्कॅमर वेबसाइटचे बनावट पेज तयार करतात, जिथे वापरकर्त्यांना खोट्या ऑफर दिल्या जातात. उदाहरणार्थ, समजा तुम्हाला लिंक असलेला मेसेज आला आहे की फ्लिपकार्टवर विक्री सुरू आहे आणि तुम्हाला 1 रुपयात असा आणि असा सौदा मिळत आहे. तुम्ही लिंकवर क्लिक केल्याबद्दल आनंद झाला. आता तुम्हाला फ्लिपकार्टचे फेक पेज दिसेल. स्वस्ताईमुळे तुम्ही पेमेंटही लगेच करता, पण हाती काहीच लागत नाही.

हे इतके सोपे नाही, हे बनावट पृष्ठ आपण प्रविष्ट केलेले सर्व देयक तपशील जतन करेल. यानंतर, या तपशीलासह दुसरा व्यवहार केला जाऊ शकतो आणि तुमचे खाते काही मिनिटांत रिकामे होऊ शकते. हे लक्षात ठेवा की फिशिंग अटॅकसह संदेशाची सर्वात मोठी ओळख स्वस्त ऑफर देणे आहे, तुम्हाला या लालसेखाली कोणत्याही लिंकवर क्लिक करण्याची गरज नाही.

पॉप-अप विंडोवर क्लिक करणे टाळा
अनेक वेळा आपण उघडलेली वेबसाइट जाहिरातींनी भरलेली असते. तसेच, पॉप-अप विंडोमध्ये (लहान स्क्रीन) जाहिराती वारंवार दिसतात. या पॉप-अप विंडोवर क्लिक करणे टाळा. तुम्ही या जाहिरातींवर क्लिक करताच, तुम्हाला दुसऱ्या वेबसाइटवर रीडायरेक्ट केले जाईल, अनेक वेळा असे केल्याने तुमच्या डिव्हाइसमध्ये काही अवांछित प्रोग्राम देखील स्थापित केले जातात. हे प्रोग्राम हॅकर्सना तुमच्या सिस्टममध्ये रिमोट ऍक्सेस देखील देऊ शकतात. त्यानंतर बँक डिटेल्स असो किंवा इतर कोणतीही वैयक्तिक माहिती, हॅकरला ती शोधणे अवघड जाणार नाही.

ब्राउझर, विंडो अपडेट करणे आवश्यक
तंत्रज्ञान कितीही पुढे गेले, तरी घोटाळेबाजांना मार्ग सापडतो. म्हणूनच टेक कंपन्या ब्राउझर, ऑपरेटिंग सिस्टम आणि अॅप्स-सॉफ्टवेअरसाठी अपडेट्स जारी करत असतात. तुम्ही तुमचा लॅपटॉप, मोबाईल फोन, टॅबलेट आणि इतर उपकरणे अद्ययावत ठेवणे महत्त्वाचे आहे.

मल्टीफॅक्टर ऑथेंटिकेशन करा सक्षम
तुम्ही तुमच्या खाते आणि डिव्हाइससाठी मल्टीफॅक्टर ऑथेंटिकेशन सक्षम करणे आवश्यक आहे. हे तुमची ओळख आणि पासवर्ड तपशीलांना अतिरिक्त सुरक्षा देते. या वैशिष्ट्यासह, साइन-इनसाठी पासवर्ड व्यतिरिक्त, तुम्ही बायोमेट्रिक किंवा इतर पर्याय देखील निवडू शकता.