Tallest Person of the World : कोणत्या देशात आहे जगातील सर्वात उंच व्यक्ती, कशी केली जाते उंच व्यक्तीची निवड ?


सर्वात उंच, लंब आणि सर्वात आकर्षक, हुशार दिसावे असे कोणाला वाटत नाही, पण एखादी व्यक्ती इतकी अद्वितीय कशी बनते की तो जगात अपवाद ठरतो आणि याचे कारण – त्याची जास्त लांबी. 1935 पासून आत्तापर्यंत जगात असे अनेक लोक आहेत, ज्यांनी गिनीज बुकमध्ये आपल्या लांबीची नोंद केली आहे.

उंच असण्याचे फायदे आहेत आणि काही तोटेही. हा देखील एक सामान्य चर्चेचा विषय आहे. पण तुम्हाला माहीत आहे का 2023 मध्ये जगातील सर्वात उंच व्यक्ती कोण आहे? आणि आतापर्यंतची सर्वात उंच व्यक्ती कोण होती?

आजच्या तारखेत, जगातील सर्वात उंच व्यक्तीचे नाव आहे – सुलतान कोसेन. जो तुर्कियेचा रहिवासी आहे. तो एका शेतकऱ्याचा मुलगा असल्याचे त्याच्याबद्दल सांगण्यात आले आहे. 2009 मध्ये त्यांचे नाव गिनीज बुकमध्ये नोंदवले गेले. सुलतान कोसेन यांचा जन्म 1982 मध्ये झाला होता, त्यामुळे त्यांचे वय 41 वर्षे आहे. ज्या वर्षी त्याचे नाव गिनीज बुकमध्ये नोंदवले गेले, त्या वर्षी त्याची उंची 2.51 मीटर होती.

पण आमच्यावर विश्वास ठेवा, सुलतान कोसेन जगातील सर्वात उंच व्यक्ती नाही. सुलतानपेक्षा उंच व्यक्ती या पृथ्वीतलावर आहे. त्याचे नाव होते- रॉबर्ट वॅडलो. तो अमेरिकेचा रहिवासी होता. गिनीज बुक वर्ल्ड रेकॉर्डनुसार, त्याची लांबी 2.72 मीटर होती. दुर्दैवाने, वॅडलो यांचे अगदी लहान वयात निधन झाले. तेव्हा त्यांचे वय होते – 22 वर्षे.

जगातील उंच लोकांची कहाणी फक्त या दोन लोकांपुरती मर्यादित नाही. रॉबर्ट वॅडलो आणि सुलतान कोसेन यांच्याशिवाय असे अनेक लोक आहेत ज्यांनी त्यांच्या उंचीमुळे गिनीज बुकमध्ये स्थान मिळवले आहे. त्यांच्याबद्दल इथेही जाणून घेऊया.

होय, हे वाचल्यानंतर आश्चर्यचकित होऊ नका. जगातील सर्वात उंच पुरुषच नव्हे तर महिलांच्या लांबीचा विक्रमही गिनीज बुकमध्ये नोंदवला गेला आहे. जगातील सर्वात लांब महिलेचे नाव आहे – झेंग जिनलियन. जिची लांबी अंदाजे 2.46 मीटर आहे. झेंग ही चीनची आहे. ती 2.46 मीटर उंच होती आणि 1982 मध्ये तिचे निधन झाले.

जॉन रोगन हा आतापर्यंतचा दुसरा सर्वात उंच माणूस मानला जातो. अमेरिकेतील रहिवासी जॉन रोगन यांच्याबद्दल असे म्हटले जाते की ते 1882 पर्यंत चालू किंवा उभे राहू शकत नव्हते. तेव्हा त्यांचे वय फक्त 11 किंवा 15 वर्षे होते आणि लांबी होती – 2.67 मीटर.

गिनीज वर्ल्ड रेकॉर्डने नोंदवलेले लांबीचे तिसरे स्थान मिळविणारी व्यक्ती होती – जॉन एफ. कॅरोल. तो 1070 मध्ये सर्वात उंच माणूस म्हणून शोधला गेला. त्याची लांबी होती – 2.63 मीटर.

जगातील सर्वात उंच व्यक्तीची निवड करण्याची प्रक्रिया ही इतर क्षेत्रांतील गिनीज बुकमध्ये ज्या प्रकारे नोंदवली जाते तशीच आहे. गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डचे प्रतिनिधी जगभरातील अनोख्या रेकॉर्डच्या शोधात गुंतले आहेत. एकतर ते थेट संपर्क करतात किंवा स्थानिक लोक गिनीज बुकशी संपर्क साधून माहिती देतात.

माहिती मिळाल्यानंतर गिनीज बुकचे कर्मचारी ते आतापर्यंतच्या रेकॉर्डशी जुळवून घेतात आणि प्रत्येक तपासणीत अचूक आढळून आल्यावर रेकॉर्डमध्ये नाव नोंदवले जाते.